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1.0	 Mwenendo wa Uchumi 
wa Dunia

Ukuaji wa uchumi wa dunia kwa mwaka 2026, 
unatarajiwa  kuendelea kuwa imara lakini kwa 
mwelekeo wa kupungua. Shirika la Fedha la 
Kimataifa lilitoa taarifa ya maoteo ya ukuaji wa  
uchumi wa dunia kwa mwezi Aprili mwaka 2026 
ikionesha kupungua hadi kufikia asimilia 3.1  
ikilinganishwa na maoteo ya asilimia 3.3 yaliotolewa 
na taarifa hiyo ya mwezi Januari 2026. Taarifa 
hiyo inaonesha kuwa, mwendendo wa ukuaji wa 
uchumi wa dunia umeathiriwa na   ongezeko la 
hali ya kutotabirika inayotokana na migogoro ya 
kijiopolitiki, hususan katika eneo la Mashariki ya 
Kati (Kielelezo 1.1a na Kielelezo1.1b). 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya Shirika la Fedha la 
Kimataifa, maoteo ya ukuaji kwa nchi zilizoendelea 
umeendelea kuwa sawa na maoteo ya mwezi 
Januari 2026, wakati maoteo ya ukuaji  katika 
nchi zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea 
umepungua, isipokuwa India. India, inatarajiwa 
kuwa na kiwango cha juu cha ukuaji, ukichangiwa 
na kuimarika kwa mahitaji ya ndani pamoja na 
matarajio ya mauzo ya nje kufuatia Marekani 
kupunguza ushuru wa forodha  kwa bidhaa 
zinazotoka nchini humo (Jedwali 1.1).  Wastani wa 
ukuaji kwa Nchi  za Kusini mwa Jangwa la Sahara, 
unatarjiwa kufikia asilimia 4.3, ikiwa ni maoteo 
ya chini ikilinganishwa asimilia 4.6 iliyotabiriwa 
mwezi Januari 2026. Hali hii imechangiwa na 
kuongezeka kwa vichocheo vya mfumuko wa bei,  
hususan gharama za mbolea na usafirishaji majini 
kulikosababishwa na mvurugiko wa mnyororo wa 
ugavi  Mashariki ya kati.

Jedwali 1.1: Ukuaji wa Uchumi Dunia
2023 2024 2025 2026r 2027p

Dunia 3.5 3.3 3.4 3.1        3.2        
Nchi zilizoendelea 1.7 1.8 1.9 1.8        1.7        

Marekani 2.9 2.8 2.1 2.3        2.1        
Eneo la Ero 0.4 0.9 1.4 1.1        1.2        
Uingereza 0.3 1.1 1.3 0.8        1.3        
Japani 0.7 -0.2 1.2 0.7        0.6        

Nchi zinazoibukia na Zinazoendelea 4.7 4.3 4.4 3.9        4.2        
Brazili 3.2 3.4 2.3 1.9        2.0        
Urusi 4.1 4.9 1.0 1.1        1.1        
India 7.2 7.1 7.6 6.5        6.5        
Uchina 5.4 5.0 5.0 4.4        4.0        

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 3.8 4.2 4.5 4.3        4.4        

Chanzo: IMF-World Economic Outlook Database April 2026
Tanbihi: p inaonesha makadirio ya ukuaji wa awali

Kielelezo 1.1a: Fahirisi ya Kutokuwa na 
		  Uhakika wa Sera za Dunia  
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Chanzo: https://www.policyuncertainity.com/trade

Kielelezo 1.1b: Fahirisi ya Kutokuwa na
 		  Uhakika wa Biashara Duniani
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Chanzo: https://worlduncertainityindex.com/

Bei za bidhaa kwa  mwezi Machi 2026 zilionesha 
mwenendo mchanganyiko lakini kwa ujumla 
zilikuwa na mwelekeo wa kuongezeka. Bei ya 
mafuta ghafi ilifikia wastani wa dola za Marekani 
95.58 kwa pipa, kutoka dola za Marekani 68.01 kwa 
pipa mwezi Februari 2026, hali iliyochochewa na 
kuongezeka kwa mvutano wa migogoro  Mashariki 
ya Kati. Kwa upande mwingine, bei ya dhahabu 
iliendelea kubadilika kwa wastani, ikipungua hadi 
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dola za Marekani 4,855.54 kwa wakia moja kutoka 
dola za Marekani 5,019.97 mwezi uliotangulia, 
ikichangiwa na matarajio  ya mabadiliko ya sera 
ya fedha ya Benki Kuu ya Marekani (Federal 
Reserve), ambayo yalisababisha kuimarika kwa 
thamani ya dola ya Marekan, na kupunguza 
mahitaji ya dhahabu kama mali salama. 

Kwa kiasi kikubwa, bei za bidhaa za kilimo 
zilionesha mwelekeo mchanganyiko, zikiakisi 
mvurugiko wa mnyororo wa ugavi Mashariki ya Kati 
na mabadiliko ya uzalishaji. Bei ya kahawa aina 
ya Robusta ilipungua kufuatia ugavi wa kutosha 
katika soko la dunia.  Kwa upande mwingine, bei 
ya kahawa aina ya Arabika, sukari na mafuta ya 
mawese zilipanda, zikisababishwa na kuongezeka 
kwa bei  ya mafuta ghafi illiyoongeza gharama 
za usafirishaji pamoja na kuchochea mahitaji ya 
nishati mbadala (biofuels). Vilevile, bei za  ngano 
na pamba ziliongezeka kutokana hali mbaya ya 
hewa nchini Marekani na Australia. Bei ya mbolea, 
hususan Urea na DAP, ilipanda pia ikiakisi zuio la 
uuzwaji nje wa mbolea kutoka nchini  China pamoja 
na mvurugiko wa ugavi kwenye Mlango-Bahari wa 
Hormuz. Sababu hizi kwa pamoja  zimesababisha 
changamoto za ugavi kwa baadhi ya nchi kuelekea 
kwenye misimu kilimo (Kielelezo 1.2).

Kielelezo 1.2: Mfumuko wa Bei kwa Nchi 		
                        Zinazoendelea na Zinazochipukia 	
	            Kiuchumi

Chanzo: Bloomberg 

Mfumuko wa bei uliongezeka katika nchi 
zilizoendelea, hususan Marekani na eneo la Euro, 
likichangiwa na kutokuwa na utulivu wa masoko 
ya nishati kufuatia misukosuko katika Ghuba ya 
Uajemi. Mwenendo wa mfumuko wa bei katika 
nchi zinazoibukia kiuchumi ulikuwa mchanganyiko. 
Nchini China, kasi ya mfumuko wa bei ilipungua 
kufuatia hatua ya Serikali kudhibiti bei za mafuta ya 
ndani, wakati India na Brazil zilishuhudia ongezeko 
la mfumuko wa bei uliotokana na kuongezeka kwa 
mahitaji ya dhahabu kama hifadhi salama ya mali,  
na kupanda kwa gharama za pembejeo za kilimo, 
mtawalia. Mfumuko wa bei kwa Nchi za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara uliendelea kubaki ndani 
ya wigo unaokubaliwa. Hata hivyo, ongezeko la 
hivi karibuni la bei za mafuta katika soko la dunia 
linaashiria hatari  kuongezeka kwa mfumuko wa 
bei kwa kipindi kijacho (Kielelezo 1.3, Kielelezo 
1.4, na Kielelezo 1.5).

Kielelezo 1.3: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa 	
	          Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei 

vilivyokusudiwa (inflation target)
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Kielelezo 1.4: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa 	
	            Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya  	
                        Nchi za Kusini mwa Afrika

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei 	
              vilivyokusudiwa (inflation target)

Kielelezo 1.5: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia 

Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects
Tanbihi: DAP Inaashiria Di-ammonium phosphate

Kisanduku 1: Mgogoro Katika Mlango Bahari wa Hormuz: Athari kwa Uchumi wa Tanzania. 

Mlango Bahari wa Hormuz, ni njia nyembamba ya bahari inayotenganisha Iran na Oman, na ni njia muhimu  duniani 
kwa biashara ya nishati. Kila siku, takribani mapipa milioni 21 ya mafuta ghafi hupita katika njia hii yenye upana wa 
kilomita 33, takriban moja ya tano  ya matumizi yote ya mafuta duniani. Mzozo wa kijeshi kati ya Marekani–Israel 
na Iran uliposababisha kufungwa kwa njia hii mwezi Machi 2026, athari kwa masoko ya kimataifa ya nishati zilikuwa 
za haraka na kubwa.

Kufungwa kwa Mlango wa Hormuz hakuishoii tu kwenye usambazaji wa mafuta ghafi. Mlango huo pia ni njia kuu ya 
usafirishaji kwa nchi za Ghuba zinazozalisha mbolea, ambazo huchangia takriban nusu ya uzalishaji wa kimataifa 
wa salfa, robo ya uzalishaji wa amonia, na theluthi moja ya mauzo ya nje ya urea (GSA, 2026). Ndani ya juma la 
kwanza la mzozo, bei ya mbolea za nitrojeni ilipanda kwa asilimia 30 hadi 40, huku bei ya urea ikiongezeka kwa 
asilimia 43 (Reuters, 5 Machi 2026).

Viwango vya usafirishaji wa makasha kati ya Asia na Afrika pia vimeongezeka hadi wastani wa dola za Marekani 
4,800 kwa kasha la futi 40, ikiwa ni  ongezeko la zaidi ya mara mbili ya kiwango cha dola 2,000 kilichokuwepo 
mwanzoni mwa mwaka 2025 (Drewry World Container Index, Machi 2026; Freightos Baltic Index, 2026). Kwa 
nchi zinazotegemea kwa kiasi kikubwa uagizaji wa nishati, chakula, na bidhaa za viwandani, ongezeko hili la 
ghafla lilisababisha mfumuko mkubwa wa bei. Ongezeko la pamoja la gharama za usafirishaji, bidhaa, na nishati  
kunasababisha mshtuko wa ugavi kupitia njia mbalimbali, na athari kwenye mfumuko wa bei, urari wa malipo, na 
uimara  wa jumla wa uchumi. 

Mshtuko huo unasambaa katika uchumi wa ndani kwa njia mbili zinazoendana. Njia ya kwanza ni kupitia gharama 
za moja kwa moja za nishati.  Bei ya mafuta ghafi inapopanda katika soko la dunia, gharama za uagizaji wa 
bidhaa za petroli huongezeka. Njia ya pili ni kupitia gharama za usafirishaji na usambazaji. Masoko ya bidhaa za 
ndani hutegemea zaidi barabara kusafirisha mazao, vifaa vya ujenzi, na bidhaa za matumizi kutoka bandarini na 
mashambani kwenda kwenye masoko nchini. Hivyo, bei kubwa ya mafuta huongeza gharama za usafirishaji na 
usambazaji wa mizigo. Hatimaye, gharama hizi huhamishwa  kwa mlaji wa mwisho kupitia ongezeko la bei za 
vyakula, saruji, mbolea, na bidhaa nyingine za kaya sokoni.

Kidunia, usalama wa chakula unabakia kuwa suala lenye umuhimu zaidi. Nchi nyingi za Afrika zinazopakana na 
Bahari ya Hindi hupata kati ya asilimia 30 hadi 50 ya mbolea zinazozalishwa na nchi za Ghuba (GSA, 2026). 
Kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi kunakoendelea sambamba na bei ya mbolea iliyoongezeka duniani,ambayo 
imeunganishwa na kupanda kwa gharama za usambazaji, inapunguza uwezo wa wakulima kugharamia upandaji, 
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umwagiliaji, na usafirishaji wa mazao, hivyo kuongeza hatari ya kuongezeka kwa kasi ya mfumuko wa bei za 
vyakula nchini. Ongezeko hili linajidhirisha zaidi kupitia viwango vya kubadilisha fedha. Kadri ongezeko la gharama  
za uagizaji wa  mafuta zinavyoongeza mahitaji ya fedha za kigeni, ndivyo huweka shinikizo la kushuka thamani 
ya shilingi na kuongeza kwa gharama kwa  bidhaa mbalimbali kutoka nje zaidi ya mafuta. Mzigo huo hatimaye  
huwa mkubwa zaidi  kwa kaya za kipato cha chini ambazo hutumia sehemu kubwa zaidi ya kipato chao katika 
nishati, usafiri, na chakula.  Athari za kibajeti zinaweza kutokea ikiwa Serikali itaingilia kusaidia kaya kupitia ruzuku 
kukabiliana na hali hiyo.

Athari za kisekta zinatofautiana. Sekta ambazo zinategemea mafuta zaidi na zenye uwezo mdogo wa kupanga bei, 
kama vile usafirishaji wa kibiashara,  huduma za kiutawala na saidizi, zinakabiliwa na shinikizo endelevu la kupungua 
kwa faida na hatari ya kupoteza wateja kutokana na kupanda kwa gharama za uzalishaji. Mikopo ya mabenki 
kwenda sekta ya kilimo inaweza pia kupungua, jambo litakalopunguza uwezo wa wakulima kununua pembejeo 
na kuongeza zaidi shinikizo la bei za chakula kutokana na kupungua kwa uzalishaji badala ya usambazaji pekee. 
Kinyume chake, mshtuko huo unaweza kuharakisha mabadiliko ya kimuundo yanayonufaisha sekta nyingine. Sekta 
ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) inaweza kunufaika kadri kaya na biashara zinavyohamia zaidi 
kwenye biashara mtandao, malipo ya kielektroniki, na mawasiliano ya mtandaoni pindi gharama za miamala ya 
fedha taslimu zinapoongezeka,  ilhali huduma za kifedha na bima zinaweza kukua kadri ukuaji wa  mahitaji ya 
kujikinga, ufadhili wa biashara pamoja na nyenzo za kudhibiti hatari zinavyoongezeka.

Kwa vitendo, hii ina maana kwamba wakati bei za mafuta dunia zinapopanda, mapato ya mauzo ya nje ya dhahabu 
huongezeka kwa kiwango cha kutosha kufidia gharama kubwa za uagizaji wa mafuta, hivyo kupunguza athari hasi 
kwenye urari wa akaunti ya sasa.

Kinachoitofautisha Tanzania na chumi nyingi zinazofanana nayo ni sifa ya kimuundo inayofanya kazi kama kimbilio 
la asili wakati wa mtikisiko wa bei za bidhaa duniani. Mauzo ya dhahabu huchangia kati ya asilimia 30 hadi 40 
ya mapato yote ya fedha za kigeni, huku thamani ya mauzo hayo yakizidi dola za Marekani bilioni 3 kwa mwaka 
unaoishia Machi 2026. Kihistoria, bei za mafuta na dhahabu huongezeka kwa mwelekeo mmoja wakati wa migogoro 
ya kijiografia ya kisiasa kutokana na vihatarishi vinavyofanana, matumizi ya dola ya Marekani, na ongezeko la 
mahitaji ya uwekezaji salama (Baur & Lucey, 2010; IMF, 2024). Hii in amaana kwamba wakati bei za mafuta duniani 
zinapopanda, mapato ya mauzo ya dhahabu nje huongezeka kiwango kufidia ongezeko la gharama za uagizaji 
mafuta, na hivyo kusaidia kuboresha urari wa malipo wa kawaida. Hata hivyo, hali hii haiondoi kabisa mzigo wa 
ongezeko la gharama za mafuta kwa soko la ndani. Kaya na biashara zinaendelea kugharamika zaidi  kwenye 
petroli na dizeli. Katika uchumi mpana, mapato ya dhahabu yanaipa Tanzania uwezo wa kustahimili mishtuko 
ambayo nchi jirani hazina.

Pamoja na  kinga ya dhahabu, mfumo wa sera ya fedha umeundwa mahsusi kuwezesha uchumi kuhimili mishtuko 
ya bei ya bidhaa kutoka nje bila kusababisha mfumuko mkubwa wa bei. Taarifa ya Maoteo ya Ukuaji wa  Uchumi 
wa Dunia  toleo la Aprili 2026 iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) inaonesha kuwa mishtuko ya kisiasa 
duniani huongeza wastani wa bei duniani kwa takribani asilimia 2.5 katika kipindi cha miaka mitatu. Uzoefu wa 
Tanzania umeonesha ongezeko dogo zaidi ikilinganishwa na wastani wa dunia, kwa sehemu, ikitokana na mfumo 
wa EWURA wa kupanga bei kwa uwazi na kwa kuzingatia gharama halisi za soko, jambo linalosaidia kudhibiti  wa 
mfumuko wa bei.
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2.0	 Mwenendo wa Uchumi 
wa Taifa

2.1 Uchumi wa Ndani
Uchumi uliendelea kuwa imara katika robo ya 
nne ya mwaka 2025, ukikua kwa asilimia 5.7 
ikilinganishwa na asilimia 5.4 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2024 (Kielelezo 2.1a). Ukuaji huo 
ulikuwa kwa sekta mbalimbali, ukichangiwa kwa 
kiasi kikubwa na sekta za kilimo, huduma za 
kifedha na bima, pamoja na ujenzi (Kielelezo 2.1b).

Kwa kuzingatia viashiria vya mara kwa mara 
vya kiuchumi, pamoja na athari za mvutano wa 
Mashariki ya Kati, uchumi unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 6.2 katika robo ya kwanza ya mwaka 2026 
na asilimia 6.1 robo inayofuata. Mwenendo huo 
unachangiwa na kuimarika kwa shughuli za ujenzi, 
kilimo, pamoja na huduma za kifedha na bima.

Kielelezo 2.1a: Ukuaji wa Uchumi kwa Robo 
Mwaka                                                         

Asilimia

4.5 6.0 5.1 5.2 5.4

3.6
4.9

4.8 5.1 6.3

5.3

4.5 5.7 6.1
6.4

5.8 3.4
5.1

5.4
5.7

2021 2022 2023 2024 2025

Robo 4

Robo 3

Robo 2

Robo 1

Chanzo: Takwimu na Uchambuzi wa Benki Kuu ya Tanzania.

Kielelezo 2.1b: Mchango wa Baadhi ya Sekta 
Katika Pato la Taifa Kwa Robo 
Mwaka

29.3 

15.4 
21.8 20.9 20.5 

4.3 

8.5 

10.4 8.4 
13.8 

9.2 
18.7 

7.7 
8.1 

11.2 
1.6 5.9 

6.7 
2.2 

8.4 7.2 1.5 
9.5 

8.4 

7.6 

2021 2022 2023 2024 2025

Biashara na
Matengenezo

Usafirishaji na Uhifadhi
Mizigo

Ujenzi

Fedha na Bima

Kilimo

Chanzo: Takwimu na Uchambuzi wa Benki Kuu ya Tanzania.

2.2 Mfumuko wa Bei
Mfumuko wa bei uliendelea kuwa wa chini, thabiti, 
ndani ya lengo la kitaifa na vigezo vya  mtangamano 
wa kikanda (SADC na EAC). Kwa mwezi Machi 
2026, mfumuko wa bei ulikua asilimia 3.2, sawa 
na mwezi uliotangulia (Jedwali 2.2.1 na Kielelezo 
2.2.1). Katika kipindi kifupi kijacho mwenendo wa 
mfumuko wa bei unatarajiwa kuchangiwa  zaidi na 
vihatarishi vinavyotokana na mgogoro wa Mashariki 
ya kati. Hata vivyo, kuimarika kwa hali ya ndani, 
kama vile chakula cha kutosha, uimara wa sarafu, 
pamoja na sera thabiti ya fedha zinatarajiwa kwa 
kiasi flani kufidia athari za  nje (hususan, bei kubwa 
za mafuta na mbolea) kwenye mfumuko wa bei wa 
jumla. Kwa kuzingatia sababu hizi, Benki inatarajia 
mfumuko wa bei kubakia ndani ya wigo wa asilimia 
3-5 kwa kipindi chote cha mwaka 2026.

 



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Aprili 2026

6

Kielelezo 2.2.3: Viwango vya Mfumuko wa Bei  
kwa Miezi Kumi na Mbili

     Asilimia

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchambuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania.

Mfumuko wa bei ya vyakula kwa mwaka ulikuwa 
asilimia 5.5 mwezi Machi 2026, ukiwa  chini 
kidogo ya asilimia 5.7 iliyorekodiwa mwezi 
uliotangulia  (Kielelezo 2.2.4a, Kielelezo 2.2.4b 
na Jedwali 2.2.1). Hali hii inaendana na kuimarika 
kwa uwepo wa chakula kutokana na matarajio 
ya uwepo wa kuongezeka kwa mavuno katika 
maeneo mengi nchini. Mfumuko wa bei ya 
chakula unatarajiwa kuendelea kupungua.

Kielelezo 2.2.4: Kiwango cha Mfumuko wa Bei za   	
		         Mazao

a.	 Mazao ya Vyakula Vikuu
    	  Asilimia

Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchambuzi wa 
Benki Kuu ya Tanzania.

Jedwali 2.2.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei
Badiliko kwa Mwaka

Makundi Makuu ya Fahirisi Mizania Mac-26 Feb-26 Mac-26 Mac-26 Feb-26 Mac-26
Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 1.9 1.2 1.8 5.4 5.7 5.5
Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 0.1 0.0 0.1 3.5 2.1 2.1
Nguo, Mavazi na Viatu 10.8 0.2 0.0 0.5 2.0 1.1 1.3
Makazi, maji, umeme, gesi na nishati zinginezo 15.1 0.9 0.4 0.7 3.8 1.7 1.6
Samani, Vifaa vya Nyumbani na Ukarabati wa 
Makazi 7.9 0.3 0.0 0.1 2.2 2.5 2.3

Afya 2.5 0.2 0.0 0.4 1.4 0.9 1.1
Usafiri 14.1 0.4 0.1 0.5 2.1 4.0 4.2
Habari na Mawasiliano 5.4 0.1 0.2 0.0 0.1 1.1 1.0
Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 0.0 0.1 0.1 1.6 0.6 0.6
Elimu 2.0 0.0 0.1 0.6 4.1 0.3 0.9
Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 0.1 0.6 0.4 1.7 1.7 2.1
Bima na Huduma za Kifedha 2.1 0.2 0.1 0.1 0.7 0.3 0.3
Huduma Binafsi, Hifadhi ya Jamii na Bidha na 
Huduma Mchanganyiko 2.1 0.2 0.0 0.3 3.3 3.2 3.3

Fahirisi Bidhaa Zote 100.0 0.8 0.5 0.8 3.3 3.2 3.2
Makundi Mengine Teule
Faharisi ya Bidhaa za Msingi 73.9 0.2 0.1 0.3 2.2 2.1 2.2
Fahirisi Isiyojumuisha Fahirishi za Bidhaa za Msingi 26.1 2.5 1.4 2.3 6.0 5.9 5.6
Fahirisi za Mafuta, Nishati na Bili za Maji 5.7 2.8 0.5 2.1 7.9 2.8 2.1
Fahirisi za Huduma 37.2 0.1 0.2 0.3 1.0 2.2 2.4
Fahirisi za Bidhaa 62.8 1.2 0.6 1.2 4.5 3.7 3.6
Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu 4.1 0.1 0.1 0.5 4.0 0.3 0.7
Fahirisi za Bidhaa zote Isipokuwa Chaakula na 
Vinywaji  Visivyo na Kilevi 71.8 0.4 0.2 0.4 2.3 2.1 2.1

Badiliko la Mfumuko wa bei (Asilimia)
Badiliko: Mwezi hadi Mwezi

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania

Kielelezo 2.2.1: Mfumuko wa Bei na Malengo 
yake 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchambuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania.

Mfumuko wa bei wa bidhaa za msingi, ambao 
haujumuishi bidhaa za chakula zisizosindikwa na 
nishati, uliongezeka na kufikia asilimia 2.2 mwezi 
Machi 2026, kutoka asilimia 2.1 mwezi uliopita 
(Kielelezo 2.2.3 na Jedwali 2.2.1). Hata hivyo 
kwa kipindi kifupi, mfumuko wa bei wa bidhaa za 
msingi unaweza kuongezeka kidogo kutokana na 
changamoto za  mnyororo wa ugavi unaohusiana 
na mgogoro wa Mashariki ya Kati. 
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b.	 Mazao ya Vyakula Mbadala
Asilimia  
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Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa 
Benki Kuu ya Tanzania

Akiba ya chakula iliyohifadhiwa na Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), ilikuwa  tani 533,634 
mwishoni mwa mwezi Machi 2026, ikilinganishwa 
na tani 560,008 zilizorekodiwa mwezi uliotangulia. 
Kupungua kwa akiba ya chakula kulitokana na 
mauzo ya tani 26,374 za mahindi na mpunga kwa 
wafanyabiashara mbalimbali katika kipindi cha 
mwezi huo, hatua iliyolenga kuleta utulivu wa bei 
za rejareja (Jedwali 2.2.2).

Jedwali 2.2.2: Akiba ya Chakula Iliyohifadhiwa na 
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula

Tani

Chanzo: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula. 

Mfumuko wa bei za nishati, mafuta, na huduma 
za msingi ulipungua na kufikia asilimia 2.1 mwezi 
Machi 2026, kutoka asilimia 2.8 mwezi uliotangulia, 
ukiwa chini ya asilimia 7.9 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2025. Kupungua huku kulichochewa 
zaidi na kushuka kwa bei za mkaa na kuni. Wakati 
huohuo, bei za rejareja za petroli, dizeli, na mafuta 

ya taa ziliongezeka kidogo kutokana na ongezeko 
kubwa la bei za bidhaa za mafuta soko la dunia 
(Kielelezo 2.2.5 na Jedwali 2.2.1).

Mfumuko wa bei za bidhaa za msingi umeendelea 
kuwa na mchango mkubwa katika mfumuko 
wa bei wa jumla, ambapo kwa mwezi Machi 
2026, ulichangia asilimia 1.7 sawa na mchango 
uliorekodiwa mwezi kama huo 2025 (Kielelezo 
2.2.6).

Kielelezo 2.2.5: Bei za Bidhaa za Mafuta 
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Petroli Dizeli Mafuta ya taa Bidhaa Nyeupe za mafuta

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
 Tanbihi: Bidhaa nyeupe za petroli huashiria wastani wa bei za              	
              Dunia

Kielelezo 2.2.6: Mchango Katika Mfumuko wa Bei
Asilimia

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchambuzi wa Benki Kuu 
ya Tanzania.
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Kielelezo 2.3.1: Riba ya Benki Kuu naWastani     	
	 wa Siku 5 wa Riba ya Mikopo ya    	
 Siku  7          
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Wigo wa Juu wa Riba ya Benki Kuu Riba ya Benki Kuu

Wigo wa Chini wa Riba ya Benki Kuu Riba ya Mikopo baina ya Mabenki (Siku Saba)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 2.3.2: Mikopo ya Muda Mfupi Kwa 
Mabenki 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ujazi wa fedha uliendelea kukua sambamba na 
mwelekeo wa  sera ya fedha. Ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana zaidi (M3) ulikuwa na ukuaji wa asilimia 
23.2 mwezi Machi 2026,  chini kidogo ikilinganishwa 
na asilimia 24.5 mwezi Februari 2026.  Mikopo kwa 
sekta binafsi iliendelea kuchangia  sehemu kubwa 
ya ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3), ikikua 
kwa asilimia 24.1 katika mwaka ulioishia Machi 
2026, ikiwa ni  karibu na asilimia 24.4 iliyorekodiwa 
mwezi uliotangulia (Kielelezo 2.3.3, Kielezo 2.3. 4,  
Kielelezo 2.3.5 na Jedwali 2.3.1).

2.3 Sera ya Fedha
Katika kikao chake kilichofanyika mwezi Aprili 
2026, Kamati ya Sera ya Fedha (MPC), iliamua 
Kiwango cha Riba cha Benki Kuu (CBR) kubaki 
asilimia 5.75 kwa robo ya pili ya mwaka 2026. 
Uamuzi huu unaashiria mwelekeo wa tahadhari 
wa   sera ya fedha ya kuwianisha vihatarishi katika 
mfumuko wa bei na  ukuaji wa uchumi,  kufuatia 
kuongezeka  kwa hali ya kutokuwa na uhakika 
katika uchumi wa dunia. Kwa namna ya pekee, 
kuongezeka kwa mvutano Mashariki ya Kati 
unaendelea kudhoofisha biashara, uwekezaji, na 
utulivu wa uchumi duniani. Katika kuboresha ufanisi 
wa utekelezaji wa sera ya fedha, Kamati ya Sera 
ya Fedha pia ilipunguza wigo wa riba ya Benki Kuu 
kutoka pointi ± 200 hadi pointi ±150 kuanzia mwezi 
Aprili 2026. Sanjari na uamuzi huu, utekelezaji wa 
sera ya fedha utalenga kuhakikisha kuwa riba ya 
mikopo ya siku saba baina ya mabenki inabaki 
ndani ya wigo wa asilimia 1.5 juu au chini ya riba 
ya Benki Kuu “CBR”. 

Utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwezi Machi 
2026 uliendana na matarajio, licha ya changamoto 
zilizojitokeza duniani kufuatia ongezeko la 
mivutano ya kijiopolitiki. Kiwango cha ukwasi 
katika soko la fedha baina ya benki kiliendelea 
kuwa cha kutosha, huku riba ya mikopo ya siku 
saba baina ya mabenki ikibaki ndani ya wigo 
wa riba ya Benki Kuu “CBR” (Kielelezo 2.3.1). 
Mwenendo huu ulidhihirishwa zaidi na kuendelea 
kupungua kwa  mikopo ya muda mfupi kutoka 
Benki Kuu, “reverse repo”, kwenda kwa benki za 
biashara,  kutoka shilingi bilioni 581.4 hadi shilingi 
bilioni 430.8 katika kipindi cha mwezi wa mapitio 
(Kielelezo 2.3.2).
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Kielelezo 2.3.3: Mwenendo wa Ujazi Wa Fedha
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Ujazi wa fedha, M3 (Kushoto) Ukuaji wa ujazi wa fedha, M3 (Kulia)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Jedwali 2.3.1: Ujazi wa Fedha na Vipengele Vyake

Mac-25 Feb-26 Mac-26 Mac-25 Feb-26 Mac-26

Rasilimali halisi za nje 15,442.1 15,749.5 15,245.6 32.7 7.1 -1.3

Rasilimali halisi za nje za  Benki Kuu 13,217.7 14,089.2 13,916.0 10.3 8.2 5.3

Rasilimali  halisi za nje za mabenki 2,224.4 1,660.3 1,329.6 --- -1.5 -40.2

Rasilimali halisi za ndani 36,699.8 47,319.8 49,001.1 11.6 31.7 33.5

     Madai rasmi ya ndani 50,109.3 58,896.1 59,877.3 13.3 20.6 19.5

Amana za Serikali zilizopo Benki Kuu na Benki za Biashara8,039.9 9,956.8 10,272.1 -5.6 24.7 27.8

Mikopo kwa sekta binafsi 37,999.3 46,054.2 47,216.5 14.0 24.5 24.3

Rasilimali nyinginezo -13,409.5 -11,576.2 -10,876.3 18.4 -10.2 -18.9

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 52,141.9 63,069.3 64,246.7 17.1 24.5 23.2

Amana za fedha za kigeni 13,605.9 14,569.7 14,998.4 30.9 13.7 10.2

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri pana (M2) 38,536.0 48,499.6 49,248.3 12.9 28.2 27.8

Amana zinginezo 14,994.3 18,541.9 19,071.4 13.0 26.0 27.2

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) 23,541.7 29,957.7 30,176.9 12.8 29.6 28.2

Ujazi wa fedha ulio kwenye mzunguko 7,190.0 8,151.8 8,078.3 13.7 17.2 12.4

Amana za hundi 16,351.7 21,805.9 22,098.5 12.5 34.9 35.1

Fedha za msingi (M0) 11,793.1 14,990.0 14,998.9 15.8 24.1 27.2

Ukuaji kwa mwaka (%)

Kipengele

Kiasi (Shilingi Billioni)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 2.3.4: Mabadiliko Katika Vyanzo vya 
Ujazi wa Fedha kwa Mwaka
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Rasilimali halisi za nje  Mikopo kwa sekta binafsi Mikopo kwa serikali

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 2.3.5: Mwenendo Wa Mikopo Kwa     	
	 Sekta Binafsi
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

Ukuaji wa mikopo uliendelea kuwa imara  katika 
shughuli zote muhimu, ambapo shughuli za 
uchimbaji madini zilirekodi ongezeko kubwa zaidi 
kwa asilimia 78.4, ikifuatiwa na biashara,  uchukuzi 
na mawasiliano  (Jedwali 2.3.2). Ukuaji wa mikopo 
katika shughuli za  madini unaakisi jitihada 
zinazoendelea kufanywa na Serikali za kuboresha 
upatikanaji wa mikopo kwa wachimbaji wadogo. 

Kwa mgawanyo wa mikopo, mikopo kwa shughuli 
binafsi iliendelea kuchukua sehemu kubwa ya 
mikopo yote ikiwa na asilimia 35.3, ikifuatiwa na 
biashara na kilimo (Kielelezo 2.3.6).

Jedwali 2.3.2: Ukuaji wa Mikopo kwa Shughuli za
                         Kiuchumi

Asilimia
Mac-25 Jun-25 Sept-25 Des-25 Jan-26 Feb-26 Mac-26

Uchimbaji Madini -24.8 20.8 32.4 91.1 91.4 103.9 78.4
Biashara 12.7 21.3 24.8 49.7 50.0 48.7 43.3
Kilimo 22.4 25.7 17.4 29.4 34.2 39.4 39.5
Ujenzi 36.3 30.2 27.6 28.9 27.9 31.9 28.5
Uchukuzi na mawasiliano 35.1 25.7 15.7 25.6 29.5 28.1 21.8

Hoteli na migahawa 9.4 13.7 14.7 17.7 17.8 18.9 20.7
Shughuli binafsi 5.4 22.5 16.3 2.5 1.6 5.2 4.4
Viwanda 10.9 2.5 0.1 -8.2 -7.7 -8.5 -4.9
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 
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Jedwali 2.4.1: Riba za Amana na Mikopo     
                        inayotolewa na Benki za Biashara

  Asilimia
Mac-25 Jun-25 Sept-25 Des-25 Feb-26 Mac-26

Riba za amana 2.86 2.90 2.92 3.02 2.98 2.89
Riba ya mikopo - jumla 15.50 15.23 15.18 15.24 15.11 15.11

Riba za mikopo (mwaka 1) 15.83 15.69 15.52 15.46 15.41 15.45
Riba za mikopo (wateja wakubwa) 12.94 12.68 12.84 12.38 12.19 12.21
Riba za amana -jumla 8.00 8.74 8.50 8.36 8.32 8.33
Riba za amana (miezi 12) 8.14 9.79 9.84 9.58 9.82 9.60
Riba za amana (wateja wakubwa) 10.35 11.21 11.05 11.66 11.48 11.57
Tofauti kati ya riba za mikopo na amana 7.69 5.90 5.69 5.88 5.59 5.85

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

2.5 Masoko ya Fedha  

Soko la dhamana za Serikali
Mwenendo wa soko la fedha kwa mwezi Machi 
2026, kwa kiasi kikubwa lilikuwa sambamba na 
sera ya fedha na uwepo wa ukwasi wa kutosha. 
Soko la dhamana za Serikali liliendelea kuwa 
imara, ambapo minada iliendelea kuwa na uhitaji 
mkubwa kuliko ilivyotarajiwa, ikiashiria uhitaji  
endelevu kutoka kwa wawekezaji unaochangiwa 
na hali ya utulivu wa uchumi.  

Benki ilifanya minada miwili ya dhamana za Serikali 
ya muda mfupi yenye thamani ya shilingi bilioni 
452.1 kwa ajili ya kugharamia matumizi ya Serikali 
na utekelezaji wa sera ya fedha. Minada hii ilipokea 
zabuni zenye thamani ya shilingi bilioni 812.9 
ambapo kiasi cha shilingi bilioni 422 kilikubaliwa. 
Wastani wa riba ya dhamana za Serikali za muda 
mfupi  ulipungua hadi asilimia 5.21 kutoka asilimia 
5.68 iliyorekodiwa mwezi uliopita (Kielelezo 2.5.1).

Kielelezo 2.3.6: Mgawanyo wa Mikopo Katika 
Shughuli za Kiuchumi            

Asilimia

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

2.4 Viwango vya Riba

Mwezi Machi 2026, viwango vya riba za benki 
havikuwa na mabadiliko makubwa ikilinganishwa 
na mwezi uliotangulia. Wastani wa riba za mikopo 
ulibaki kuwa asilimia 15.11, huku riba za mikopo  
kwa wateja wakubwa (negotiated lending rates)  
zikiendelea kuwa takriban asilimia 12.  Kutobadilika 
kwa viwango vya riba za mikopo kunaonesha kuwa 
mabadiliko ya sera ya fedha hayaathiri kwa haraka 
masharti ya mikopo ya rejareja.

Kwa upande wa amana,  viwango vya riba   kwa 
kiasi kikubwa havikuwa na mabadiliko, wakati  riba 
za amana kwa wateja wakubwa ziliongezeka hadi 
asilimia 11.57 kutoka asilimia 11.48. Wigo kati ya 
riba za mikopo na ya muda mfupi uliongezeka hadi 
asilimia 5.85, kutoka asilimia 5.59 mwezi Februari 
2026 (Jedwali 2.4.1).
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Kielelezo 2.5.1: Mwenendo wa Minada ya                     
                           Dhamana za Serikali
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Kiasi kilichotolewa (Kushoto) Kiasi cha zabuni zilizopokelewa (Kushoto)

Zabuni zilizofanikiwa (Kushoto) Wastani wa riba ya dhamana za Serikali (Kulia)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Wakati huohuo, minada ya hati fungani za miaka 
2 na 20 yenye jumla ya thamani ya shilingi bilioni 
355.4 ilifanyika kwa ajili ya kugharamia matumizi 
ya Serikali. Minada hii ilipokea zabuni zenye 
thamani ya shilingi bilioni 1,803.9, ambapo zabuni 
zenye thamani ya Shilingi bilioni 344.1 zilikubaliwa. 
Hivyo, riba za hati fungani za miaka 2 na 20 
ziliendelea kupungua hadi asilimia 8.36 na asilimia 
10.71, mtawalia.

Soko la fedha baina ya mabenki
Soko la fedha baina ya benki (IBCM) liliendelea 
kufanya kazi kwa ufanisi kwa mwezi Machi 
2026,  likiendelea  kuwezesha ukwasi baina ya 
mabenki. Jumla ya mauzo katika soko ilipungua 
hadi shilingi bilioni 2,699.5 kutoka shilingi bilioni 
2,796.5 iliyorekodiwa mwezi uliotangulia, ambapo  
mikopo ya siku saba ilichukua takriban asilimia 
60.7 ya mikopo yote (Kielelezo 2.5.2). Sambamba 
na uwepo wa ukwasi wa kutosha, wastani wa riba 
katika soko hili ulipungua kidogo hadi asilimia 6.32 
kutoka asilimia 6.34 iliyorekodiwa mwezi Februari 
2026, ikiendelea kuendana kwa  karibu na riba ya 
Benki Kuu. 

Kielelezo 2.5.2: Mwenendo wa Soko la Fedha              
Baina ya Mabenki
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Mikopo ya siku saba Mikopo ya siku 2 mpaka 6
Mikopo mingineyo Mikopo ya siku moja
Riba ya mikopo ya  siku moja Riba ya mikopo ya siku 7
Riba za mikopo baina ya mabenki kwa ujumla

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

Soko la fedha za kigeni
Mwezi Machi 2026, mahitaji ya fedha za kigeni 
baina ya benki katika soko yalipungua, hali 
inayoashiria uwepo wa ukwasi wa kutosha wa 
fedha za kigeni, kutokana na mauzo nje ya nchi, 
hususan dhahabu. Jumla ya miamala katika soko 
ilifikia dola za Marekani milioni 137.5 ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 184.9 zilizouzwa mwezi 
uliotangulia, huku Benki Kuu ikipunguza mauzo 
yake kwa takribani nusu ya kiwango kilichouzwa 
mwezi uliotangulia hadi Dola milioni 65 kutoka 
Dola milioni 128.8 (Kielelezo 2.5.3).

Ndani ya mwezi huo, Dola moja ya Marekani 
ilibadilishwa kwa shilingi 2,583.23, ikilinganishwa 
na shilingi 2,650.24 kwa Dola moja ya Marekani 
katika mwezi kama huo mwaka 2025, sawa na 
ongezeko la thamani ya shilingi kwa asilimia 2.52 
kwa mwaka.
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Kielelezo 2.6.1: Mapato ya Serikali Kuu Mwezi 
                           Februari

Shilingi bilioni
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Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2026 ni za awali

Serikali iliendelea kuwianisha matumizi yake 
kuendana na mapato, ambapo matumizi yalifikia 
shilingi bilioni 3,550.1.  Kati ya kiasi hiki, shilingi 
bilioni 2,429.7 zilitumika kwa matumizi ya kawaida, 
na shilingi bilioni 1,120.4 zilielekezwa kwenye 
miradi ya maendeleo (Kielelezo 2.6.2). 

Kielelezo 2.6.2: Matumizi ya Serikali Kuu Mwezi 
Februari

                                                        Shilingi bilioni

93
7.

6

36
6.

4

1,
06

8.
0

98
6.

0

47
5.

7

1,
10

3.
5

63
4.

1

85
5.

8

76
0.

0

37
5.

0

1,
12

3.
7

59
5.

3 71
0.

7

92
9.

8

19
0.

6

Malipo ya
mishahara

Malipo ya riba za
mikopo

Matumizi
mengine ya

kawaida

Matumizi ya
maendeleo -

fedha za ndani

Matumizi ya
maendeleo -
fedha za nje

2025 Halisi 2026 Makisio 2026 Halisi

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2026 ni za awali 

Kielelezo 2.5.3: Mwenendo wa Soko la Fedha za 
Kigeni 

2,200

2,300

2,400

2,500

2,600

2,700

2,800

-40

0

40

80

120

160

200

M
a

r-
2
5

A
p

r-
2

5

M
a

y-
2

5

Ju
n

-2
5

Ju
l-

2
5

A
g

o
-2

5

S
e

p
t-

2
5

O
kt

-2
5

N
o

v-
2
5

D
e

s-
2
5

Ja
n

-2
6

F
e

b
-2

6

M
a

c-
2

6

S
h

ili
n

g
i y

a
 T

a
n

za
n

ia
/D

o
la

 y
a

 M
a

re
ka

n
i

D
o

la
 z

a
 M

a
re

ka
n

i (
M

ili
o

n
i)

Mauzo ya benki za biashara
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

2. 6 Utekelezaji wa Bajeti ya     		
 Serikali

Makusanyo ya mapato ya ndani mwezi Februari 
2026  yaliendelea kuwa ya kuridhisha, yakifikia 
shilingi bilioni 2,972.9, juu ya lengo kwa asilimia 
3.2. Serikali kuu ilikusanya shilingi bilioni 2,841.0, 
ikiwa juu ya lengo kwa asilimia 3.2, huku mapato 
yaliyosalia yakitokana na mamlaka za serikali za 
mitaa kupitia vyanzo vyao vya ndani.  

Mapato ya kodi yalikuwa imara zaidi na kufikia  
shilingi bilioni 2,417.4, sawa na ongezeko la 
asilimia 5.7 juu ya lengo, ikiashiria athari chanya 
za maboresho yanayoendelea katika usimamizi 
wa kodi na uzingatiaji wa ulipaji kodi. Kwa upande 
mwingine, mapato yasiyo ya kodi yalifikia shilingi 
bilioni 423.6, ikiwa  ni asilimia 9 chini ya lengo la 
kukusanya shilingi bilioni 465.7 (Kielelezo 2.6.1).
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2.7 Mwenendo wa Deni la Taifa
Deni la Taifa (linalojumuisha deni la Serikali la 
ndani na la nje, na deni la nje la sekta binafsi)   
mwishoni mwa mwezi Machi 2026, lilifikia dola za 
Marekani milioni 50,457.5 likipungua kwa asilimia 
1.2 ikilinganishwa na kiwango kilichorekodiwa 
mwishoni mwa mwezi uliopita. Kati ya kiasi hicho, 
asilimia 70.4 ilikuwa ni deni la nje (Kiambatisho, 
Jedwali A10). 

Deni la Nje

Deni la nje (linalojumuisha deni la Serikali na la 
sekta binafsi) lilipungua kwa asilimia 0.8 na kufikia 
dola za Marekani milioni 35,540.2 mwishoni mwa 
Machi 2026. Katika kiasi hicho, asilimia 82.7 
ilikuwa deni la nje la Serikali, huku sehemu iliyobaki 
ikiwa ni deni la nje la sekta binafsi (Jedwali 2.7.1).  
Mikopo ya nje iliyopokelewa mwezi Machi 2026 
ilikuwa dola za Marekani milioni 70.3, ambapo 
sehemu kubwa ilipokelewa na Serikali Kuu. Aidha, 
kiasi cha dola za Marekani milioni 103.7 kilitumika 
kulipia deni la nje, ambapo dola za Marekani milioni 
48.0 zilitumika kufanya malipo ya mkopo mkuu. 

Mchanganuo wa deni la nje kwa aina ya wakopeshaji 
kwa kiasi kikubwa haukuwa na mabadiliko, huku 
Mashirika ya kifedha ya kimataifa yakiendelea 
kuwa wakopeshaji wakuu, yakichangia asilimia 
57.8, yakifuatiwa na wakopeshaji wa kibiashara 
(Jedwali 2.7.2). Mikopo kwa ajili ya urari wa malipo 
ya nje na bajeti (BoP na budget support) iliongoza 
kwa kiasi kilichopokelewa ikifuatiwa na mikopo 
kwa shughuli za usafirishaji na mawasiliano. Dola 
ya Marekani iliendelea kuwa sarafu kuu ya deni 
la nje kwa asilimia 66.7, ikifuatiwa na sarafu ya 
Umoja wa Ulaya (Euro) (Jedwali 2.7.3 na  Jedwali 
2.7.4).

Jedwali 2.7.1: Mchanganuo wa Deni la Nje    
                        Kwa Kundi la Wakopaji 

                                                 Dola za Marekani Milioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Serikali Kuu 26,789.5 80.5 29,684.8 82.9 29,398.5 82.7

Deni ambalo halijalipwa 26,712.0 80.3 29,604.6 82.6 29,318.6 82.5

Malimbikizo ya riba 77.5 0.2 80.2 0.2 80.0 0.2

Sekta binafsi 6,491.0 19.5 6,139.9 17.1 6,141.7 17.3

Deni ambalo halijalipwa 5,912.1 17.8 5,738.4 16.0 5,723.0 16.1

Malimbikizo ya riba 578.9 1.7 401.5 1.1 418.7 1.2

Mashirika ya umma 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Deni ambalo halijalipwa 3.8 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Malimbikizo ya riba 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Jumla ya deni la nje 33,284.3 100.0 35,824.7 100.0 35,540.2 100.0

Mac-25

Mkopaji

Feb-26r Mac-26p

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania      
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu 
              za awali; na TANESCO, ATCL, TRC, TPA, TFC na 
              DAWASA hazina deni la nje ambalo halijalipwa

Jedwali 2.7.2: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 	
	            Kundi la Wakopeshaji 

Dola za Marekani Milioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Mashirika ya fedha ya kimataifa 18,634.0 56.0 20,773.0 58.0 20,543.5 57.8

Deni ambalo halijalipwa 18,602.0 55.9 20,750.0 57.9 20,520.8 57.7

Malimbikizo ya riba 32.0 0.1 22.9 0.1 22.7 0.1

Nchi washirika wa maendeleo 1,405.1 4.2 1,581.5 4.4 1,551.5 4.4

Deni ambalo halijalipwa 1,327.6 4.0 1,501.2 4.2 1,471.6 4.1

Malimbikizo ya riba 77.5 0.2 80.2 0.2 80.0 0.2

Benki za kimataifa za biashara 12,117.8 36.4 12,741.7 35.6 12,717.2 35.8

Deni ambalo halijalipwa 11,744.3 35.3 12,416.8 34.7 12,376.5 34.8

Malimbikizo ya riba 373.5 1.1 324.9 0.9 340.6 1.0

Mikopo ya mauzo ya nje 1,127.4 3.4 728.6 2.0 728.0 2.0

Deni ambalo halijalipwa 953.9 2.9 675.0 1.9 672.7 1.9

Malimbikizo ya riba 173.5 0.5 53.6 0.1 55.4 0.2

Jumla ya deni la nje 33,284.3 100.0 35,824.7 100.0 35,540.2 100.0

Mac-25 Feb-26r Mac-26p

Mkopeshaji

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu 

za awali

Jedwali 2.7.3: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 
aina ya Matumizi, kwa Asilimia

Shughuli ya uchumi Mac-25 Feb-26r Mac-26p

Urari wa malipo yote ya nje, na 
bajeti (BOP and budget support) 20.7 22.5 22.5

Usafirishaji na mawasiliano 21.4 22.0 22.0

Kilimo 4.9 5.3 5.3

Nishati na madini 13.1 12.0 12.0

Viwanda 3.6 3.7 3.7

Huduma za jamii na elimu 20.0 19.4 19.2

Fedha na bima 4.4 3.6 3.6

Utalii 1.8 1.8 1.8

Mali isiyohamishika na ujenzi 4.7 4.9 5.1

Mengineyo 5.5 4.8 4.8

Jumla 100.0 100.0 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu 

za awali.
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Jedwali 2.7.5: Deni la ndani la Serikali kuu     
                        kwa  Vyanzo vya Mikopo

                                         Shilingi Bilioni

Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Dhamana za serikali 29,313.2 85.6 33,122.0 85.4 33,321.1 86.7
Dhamana za serikali za muda mfupi 1,888.8 5.5 1,653.0 4.3 1,575.3 4.1
Hisa za serikali 187.1 0.5 135.7 0.4 135.7 0.4
Dhamana za serikali za muda mrefu 27,237.2 79.5 31,333.2 80.8 31,609.9 82.2
Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0

Deni lisilo na dhamana 4,942.2 14.4 5,659.7 14.6 5,126.8 13.3
Madeni mengine* 18.4 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0
Bakaa hasi 4,923.9 14.4 5,659.6 14.6 5,126.8 13.3

Deni la ndani (ukiondoa karatasi za 
ukwasi) 34,255.4 100.0 38,781.7 100.0 38,447.9 100.0

Nyenzo

Feb-26 Mac-26PMac-25

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali; na madeni mengine 

yanajumuisha mkopo wa biashara na marejesho ya kodi 
ya ushuru 

Jedwali 2.7.6: Deni la ndani la Serikali Kuu 
                        kwa Kundi la Wakopeshaji

                                                                  Shilingi Bilioni

Amount
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%) Kiasi
Mchango 

(%)

Benki za biashara 9,948.4 29.0 10,834.3 27.9 10,925.8 28.4

Benki Kuu ya Tanzania 6,883.9 20.1 7,468.4 19.3 6,935.5 18.0

Mifuko ya hifadhi ya jamii 9,091.5 26.5 10,463.9 27.0 10,463.9 27.2

Kampuni za bima 1,845.5 5.4 1,983.5 5.1 1,997.1 5.2

Mifuko maalumu ya Benki Kuu 555.7 1.6 757.8 2.0 788.4 2.1

Wengine 5,930.3 17.3 7,273.8 18.8 7,337.0 19.1
Deni la ndani (ukiondoa karatasi 
za ukwasi) 34,255.4 100.0 38,781.7 100.0 38,447.9 100.0

Mkopeshaji

Feb-26 Mac-26PMac-25

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: p, takwimu za awali; na “wengine” inajumuisha taasisi za 

umma, kampuni, watu binafsi, na  na wawekezaji wasio 
wakazi       

Mwezi Machi 2026, Serikali ilikopa jumla ya shilingi 
bilioni 419 kutoka soko la ndani kupitia utoaji wa 
dhamana za Serikali.  Kati ya kiasi hiki, shilingi 
bilioni 276.7 zilikopwa kupitia uuzaji wa hati fungani 
na kiasi kilichobaki kupitia uuzaji wa dhamana za 
Serikali za muda mfupi (Kielelezo 2.7.2). Malipo ya 
deni yalikuwa shilingi bilioni 518.2,  yakijumuisha 
shilingi bilioni 219.9 zilizotumika kulipa deni la 
msingi na shilingi bilioni 298.3 kwa malipo ya riba.

Jedwali 2.7.4: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 
                        Aina ya Sarafu, kwa Asilimia 

 

Sarafu Mac-25 Feb-26r Mac-26p

Dola ya Marekani 67.3 66.0 66.7
Sarafu ya umoja wa  
Ulaya (Euro) 16.9 17.7 17.7

Yuan ya China 6.3 6.5 6.6

Sarafu nyinginezo 9.5 9.7 9.0

Jumla 100.0 100.0 100.0
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania  
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizobadilishwa; na p, takwimu 

za awali

Deni la Ndani

Deni la ndani la Serikali lilifikia shilingi bilioni 
38,447.9 mwisho wa mwezi Machi 2026, pungufu 
kidogo likilinganishwa na mwezi uliopita (Kielelezo 
2.7.1).  Deni litokanalo na hati fungani liliendelea 
kushika sehemu kubwa ya deni la ndani la Serikali, 
huku benki za biashara na mifuko ya hifadhi ya 
jamii zikiendelea kuwa wadai wakuu—zikimiliki 
zaidi ya nusu ya deni lote (Jedwali 2.7.5 na Jedwali 
2.7.6).

Kielelezo 2.7.1: Deni la ndani la Serikali kuu
                                                       Shilingi Bilioni
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Kielelezo 2.7.2: Dhamana za Serikali Zilizotolewa 
kwa Madhumuni ya Ufadhili wa 
Bajeti

                                                  Shilingi Bilioni
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2.8 Mwenendo wa Sekta ya Nje
Mwenendo wa sekta ya nje ulionesha  mwelekeo 
wa kupungua baada ya kipindi kirefu cha 
kuimarika, kama ilivyoashiriwa na ongezeko la 
nakisi ya malipo hadi kufikia dola za Marekani 
milioni 2,492.5 mwishoni mwa mwezi Machi 2026,  
kutoka dola za Marekani milioni 2,009.9 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2025 (Jedwali 2.8.1). 
Kwa kiasi kikubwa, ongezeko hili lilichangiwa na 
kasi kikubwa na uagizaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje, hususani bidhaa za viwandani na 
bidhaa za mitaji, ambao ulizidi kasi ya ukuaji wa 
mauzo ya nje.

Licha ya ongezeko la nakisi ya urari wa malipo, 
akiba ya fedha za kigeni iliendelea kuwa ya 
kutosha ikifikia dola za Marekani milioni 6,084.4 
mwishoni mwa mwezi Machi 2026, ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 5,693.2 mwishoni mwa 
mwezi Machi 2025. Ongezeko hili lilichangiwa  
zaidi na kuongezeka kwa mauzo ya nje pamoja 
na utekelezaji wa mpango wa Benki wa ununuzi 
wa dhahabu. Kiwango hicho kilitosha kugharamia 
uagizaji wa bidhaa na huduma kwa muda wa miezi 
4.7 ya makadirio ya uagizaji, na hivyo kubaki juu 
ya lengo la kitaifa na Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) (Kielelezo 2.8.1).

Jedwali 2.8.1 Urari wa Biashara ya Bidhaa, 		
	           Huduma na Uhamisho Mali

                                                     Dola za Marekani Milioni

Mar-26 Feb-26 Mar-26 2024 2025 2026p

Urari wa bidhaa -318.9 -341.5 -762.8 -6,049.5 -4,524.9 -4,891.3 8.1

Zilozouzwa nje* 713.6 1,070.1 815.0 7,718.5 9,593.2 11,076.9 15.5

Zilizonunuliwa nje 1,032.6 1,411.6 1,577.8 13,768.0 14,118.1 15,968.2 13.1

Urari wa huduma 242.67 329.8 190.3 4,093.2 3,972.0 4,121.0 3.8

Mapato 513.6 627.0 494.7 6,390.8 6,905.0 7,526.6 9.0

Malipo 271.0 297.2 304.3 2,297.6 2,933.0 3,405.6 16.1

Urari wa bidhaa na huduma -76.3 -11.7 -572.5 -1,956.3 -552.9 -770.3 39.3

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 1,227.2 1,697.1 1,309.7 14,109.3 16,498.2 18,603.5 12.8

Bidhaa na huduma zilizonunuliwa kutoka nje 1,303.5 1,708.8 1,882.1 16,065.6 17,051.1 19,373.8 13.6

Urari wa malipo wa vitega uchumi -167.6 -220.0 -214.8 -1,583.9 -1,987.5 -2,181.5 9.8

Yaliyoingia 16.6 17.7 23.7 331.8 308.0 294.9 -4.2

Yaliyotoka 184.2 237.7 238.5 1,915.7 2,295.6 2,476.5 7.9

Urari wa uhamisho mali ya kawaida 27.0 14.8 13.5 698.2 530.5 271.7 -48.8

Iliyoingia 82.9 74.0 74.2 1,334.1 1,118.4 917.2 -18.0

ambapo Serikali 1.2 0.0 0.0 142.0 128.2 51.1 -60.2

Iliyotoka 56.0 59.2 60.8 635.8 587.9 645.5 9.8
Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali -216.9 -216.9 -773.8 -2,842.0 -2,009.9 -2,680.1 33.3

Mwaka ulioishia Machi Mabadiliko 
ya asilimia

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania
                Tanbihi: a- inamaanisha takwimu za awali
   	 *Zinajumuisha marekebisho ya mauzo nje ya nchi 

ambayo hayajarekodiwa kikamilifu

Kielelezo 2.8.1 Akiba ya Fedha za Kigeni
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Akiba ya fedha za kigeni (Kushoto) Miezi ya uagizaji bidhaa nje ya nchi
Lengo la nchi (Miezi) Lengo la SADC (Kulia)
Lengo la EAC (Kulia)

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Mauzo ya nje 

Katika kipindi cha marejeo, mauzo ya nje ya 
bidhaa na huduma yaliongezeka kwa asilimia 
12.8 na kufikia dola za Marekani milioni 18,603.5 
kwa kipindi cha mwaka unaoishia Machi 2026, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 
16,498.2 kipindi kama hicho mwaka 2025. Ukuaji 
huu ulichangiwa zaidi na ongezeko la mauzo ya 
nje ya dhahabu na mapato yatokanayo na shughuli 
za utalii, ambazo kwa pamoja zilichangia asilimia 
51 ya mauzo yote ya nje.

Mauzo ya bidhaa yalifikia dola za Marekani 
milioni 11,076.9, ikiwa ni zaidi  kwa asilimia 15.5 



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Aprili 2026

16

2026, ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 
2025. Ukuaji huu ulichangiwa zaidi na mapato ya 
shughuli za utalii na usafirishaji. Mapato ya utalii 
yaliongezeka kwa asilimia 9.3 na kufikia dola za 
Marekani milioni 4,337.1, ikiashiria kuimarika kwa 
huduma za utalii sambamba na ongezeko la idadi 
ya watalii. Pia, mapato ya huduma za usafirishaji 
yaliongezeka hadi dola za Marekani milioni 
2,742.6 kutoka dola za Marekani milioni 2,404.3, 
yakichangiwa zaidi kwa usafirishaji wa bidhaa 
kwenda nchi jirani (Kielelezo 2.8.3). Kwa ulinganifu 
wa mwezi kwa mwezi, mapato ya huduma yalifikia 
dola za Marekani milioni 494.7 mwezi Machi 
2026, pungufu ya dola za Marekani milioni 513.6 
zilizorekodiwa mwezi Machi 2025.

Kielelezo 2.8.3:  Mapato ya Huduma kwa Sekta
                                                          Dola za Marekani Milioni  
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Chanzo: Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania
Tanbihi: Huduma nyinginezo zinajumuisha ujenzi, bima, huduma 

za fedha, mawasiliano ya simu, komputa na taarifa, ada 
za matumizi ya mali miliki ya kiakili, huduma za serikali, 
huduma binafsi, na huduma nyingine za kibiashara.

Uagizaji wa bidhaa na huduma 

Uagizaji wa bidhaa na huduma uliongezeka 
kwa asilimia 13.6 na kufikia dola za Marekani 
milioni 19,361.9 mwaka ulioishia Machi 2026, 
ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2025. 
Ukuaji huu kwa kiasi kikubwa ulichangiwa  na 
uhitaji mkubwa wa bidhaa, hususan  bidhaa za 
viwandani, vifaa vya usafiri viwandani, mitambo 
na vifaa vya mitambo, pamoja na vipuli na vifaa. 
Ongezeko la bidhaa mtaji na bidhaa za kati 
linaonesha kuimarika kwa uwekezaji na uzalishaji 
wa viwandani wenye mwelekeo wa  kupanuka kwa 
uwezo wa uzalishaji. 

ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2025. 
Kwa kiasi kikubwa, ongezeko hili lilichangiwa na 
mauzo ya dhahabu, bidhaa za viwandani, tumbaku 
na kahawa (Kielelezo 2.8.2). Mauzo ya nje ya 
dhahabu yaliongezeka kwa asilimia 38.5 hadi 
kufikia dola za Marekani milioni 5,222.8, ikinufaika  
na bei nzuri  ya dhahabu duniani. Vilevile, mauzo 
ya nje ya bidhaa za viwandani yaliongezeka kwa 
asilimia 32 hadi dola za Marekani milioni 1,802.7, 
yakichangiwa zaidi na kuongezeka mauzo ya vifaa 
vya chuma na vioo nchi jirani.

Kwa ulinganifu wa mwaka kwa mwaka, mauzo 
ya nje ya bidhaa asilia yaliongezeka kwa asilimia 
8.2 hadi kufikia dola za Marekani milioni 1,608.8, 
ikichangiwa na hali nzuri ya mauzo ya tumbaku 
na kahawa kwa bei na kiasi. Hii ilifidia asimilia 
9.2 ya kushuka kwa mauzo ya korosho, ambayo 
yalipungua kutokana na kushuka kwa bei. Kwa 
ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, mauzo ya bidhaa 
yaliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 
815 mwezi Machi 2026, kutoka dola za Marekani 
milioni 713.6 mwezi Machi 2025, kutokana na 
kuongezeka kwa mauzo ya dhahabu na bidhaa za 
viwandani.

Kielelezo 2.8.2: Mauzo ya Nje ya Bidhaa na 
Huduma		

   		                               Dola za Marekani Milioni
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Mboga mboga
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Bidhaa za viwandani

Usafirishaji

Utalii

Dhahabu

2026p 2025

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania

Tanbihi: p- inamaanisha takwimu za awali

Mapato yatokanayo na mauzo ya huduma nje 
yaliongezeka kwa asilimia 9.0 hadi dola za 
Marekani milioni 7,526.6, mwaka unaoishia machi 



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Aprili 2026

17

Gharama za uagizaji wa mafuta ya petroli 
zilipungua kwa asilimia 12.8 na kufikia dola za 
Marekani milioni 2,192.8, ikiashiria kushuka kwa 
bei ya mafuta ghafi katika soko la dunia, kabla ya 
mabadiliko mapya yanayohusiana na mgogoro wa 
mashariki ya kati (Kielelezo 2.8.4). Kwa ulinganifu 
wa mwezi kwa mwezi, uagizaji wa bidhaa 
uliongezeka hadi kufikia dola za Marekani milioni 
1,577.8 Machi 2026, kutoka dola za Marekani 
milioni 1,032.6 zilizorekodiwa Machi 2025, kwa 
kiasi kikubwa zikichangiwa na kuongezeka kwa 
uagizaji wa bidhaa mtaji, za  viwandani na bidhaa 
za  mafuta.

Kielelezo 2.8.4: Ulinganifu wa Uagizaji wa Bidhaa 	
	               na Huduma 

                                               Dola za Marekani Milioni

372.0 

439.2 

1,108.0 

1,057.2 

1,259.7 

1,095.5 

2,514.0 

4,781.5 

486.7 

619.3 

1,173.0 

1,313.2 

1,454.0 

1,561.7 

2,192.8 

5,601.0 

Magari ya Binafsi

Mashine na vifaa vya umeme

Vifaa

Mashine na mitambo

Gharama za usafirishaji

Vifaa vya usafiri wa 
viwandani

Bidhaa za petroli zilizochujwa

Malighafi za Viwanda

2026p 2025

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa   Benki 
Kuu ya Tanzania

Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali.

Malipo ya huduma yaliongezeka na kufikia dola 
za Marekani milioni 3,393.6 mwaka ulioishia 
Machi 2026, ikiwa ni ongezeko la asilimia 15.7 
ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2025. 
Ongezeko hili lilitokana na ongezeko la malipo ya 
huduma za usafirishaji kutoka nje, sambamba na  
ongezeko la uagizaji wa bidhaa (Kielelezo 2.8.5). 
Kwa ulinganifu wa mwezi kwa mwezi, malipo ya 
huduma yaliongezeka hadi dola za Marekani 
milioni 304.3 mwezi Machi 2026, ikilingishwa na  
dola za Marekani milioni 271 mwezi Machi 2025, 
yakichangiwa kwa kiasi kikubwa na gharama za 
juu zaidi za malipo ya usafirishaji mizigo.

Kielelezo 2.8.5: Malipo ya Huduma
                                            Dola za Marekani Milioni
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Chanzo:Ukokotoaji wa Benki kuu ya Tanzania
Tanbihi:Huduma nyingine zinajumuisha ujenzi, bima, huduma za 

kifedha, mawasiliano ya simu, kompyuta na taarifa, 
ada za matumizi ya mali miliki ya kiakili,huduma za 
kiserikali,huduma binafsi, na huduma nyingine za 
kibiashara.

 
Nakisi ya urari wa malipo iliongezeka hadi dola za 
Marekani milioni 1992.9, katika kipindi cha mwaka 
unaoishia Machi 2026, kutoka dola za Marekani 
milioni 1,987.5 kipindi kama hicho mwaka 2025, 
ikichangiwa kwa kiasi kikubwa na kuongezeka 
kwa malipo umiliki wa mtaji  na riba nje ya nchi.  
Kwa ulinganifu wa mwezi kwa  mwezi, nakisi hiyo 
ilikuwa dola za Marekani milioni 214.8 mwezi 
Machi 2026, ikilinganishwa na dola za Marekani 
milioni 167.6 kipindi kama hicho 2025.

Ziada ya urari wa uhamisho wa mali ilipungua hadi 
dola za Marekani milioni 258.8 mwaka ulioishia 
Machi 2026, ikiwa ni chini ya dola za Marekani 
milioni 530.5 kipindi kama hicho mwaka 2025. 
Kupungua huku kulichangiwa zaidi na kupungua 
kwa uhamisho wa mapato binafsi. Kwa ulinganifu 
wa mwezi kwa mwezi, ziada  ilifikia dola za Marekani 
milioni 13.5 mwezi Machi 2026, ikilinganishwa na 
dola za Marekani milioni 27.0 mwezi Machi 2025.
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Jedwali 3.1.1: Mfumuko wa Bei wa Mwaka
Kizio: Julai 2022 =100 
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Kielelezo 3.1.2: Wastani wa Bei za Rejareja za   	
	               Mafuta ya Petroli kwa Mwezi
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3.2 Bajeti ya Serikali  
Mwezi Machi 2026, Mapato ya Serikali, 
yanayojumuisha mapato ya ndani na misaada, 
yalifikia jumla ya shilingi bilioni 225.3, ambayo ni  
juu ya lengo kwa asilimia 1.4. Kati ya kiasi hicho, 
mapato ya ndani yalikuwa shilingi bilioni 189.4, 
sawa na asilimia 95.3 ya lengo la mwezi husika, 
huku sehemu iliyobaki ikiwa ni misaada.

Makusanyo ya mapato ya kodi yalifikia shilingi bilioni 
175.7, yakizidi lengo kwa asilimia 0.4. Aina zote 
za kodi zilifanya vizuri zaidi ya malengo isipokuwa 
kodi ya mapato. Matokeo haya yalichangiwa 
zaidi maboresho makubwa yaliyofanyika katika 
usimamizi wa kodi pamoja na kuongezeka kwa utii 
wa  walipakodi (Kielelezo 3.2.1).

3.	 Mwenendo wa Uchumi 		
	 wa Zanzibar 
3.1	 Mfumuko wa Bei
Mfumuko wa bei wa jumla kwa Zanzibar, ulipungua 
na kufikia asilimia 4.9  kwa mwezi Machi 2026, 
kutoka asilimia 5.1 iliyorekodiwa mwezi kama huo 
mwaka 2025 (Jedwali 3.1.1 na Kielelezo 3.1.1). 
Kupungua huku kwa kiasi kikubwa kulitokana na 
kushuka kwa mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za 
chakula, ikiashiria kushuka kwa bei katika kundi 
la makazi, maji, umeme, gesi na aina nyingine 
za mafuta. Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za 
chakula ulipungua na kufikia asilimia 0.9 kutoka 
asilimia 4.1 (Kielelezo 3.1.2). Kwa ulinganifu wa 
mwezi kwa mwezi, mfumuko wa bei wa jumla 
uliongezeka hadi kufikia asilimia 0.3 ukilinganishwa 
na asilimia 0.2 ya mwezi Machi 2025.

Kielelezo 3.1.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 
Asilimia 

Mabadiliko kila Mwezi
Kundi Uzito Mar-25 Feb-26 Mar-26 Mar-25 Feb-26 Mar-26
Vyakula na Vinywaji Visivyo na Kileo 41.9 0.0 0.0 0.7 7.0 9.2 9.9
Vinywaji vyenye Vileo, Tumbaku na 
Madawa ya binadamu 0.2 -1.3 0.0 0.0 -0.3 3.1 4.4
Mavazi na Viatu 6.3 1.7 0.3 0.2 4.2 3.1 1.6
Makazi, Maji, Umeme, Gesi na 
Nishati Nyingine 25.8 0.0 2.0 -0.2 4.9 -0.2 -0.4
Samani, Vifaa vya Nyumbani na 
Matengenezo ya Kawaida ya 
Nyumba

4.8 0.2 0.2 -0.4 3.4 2.8 2.3

Afya 1.3 0.0 0.0 0.0 -0.4 1.4 1.4
Uchukuzi 9.1 0.5 0.4 -0.1 1.5 2.2 1.7
Taarifa na mawasiliano 4.2 -0.3 0.0 -0.3 2.8 -0.1 -0.2
Burudani, Michezo na Utamaduni 1.1 0.3 0.0 -0.2 3.6 4.1 3.6
Elimu 1.6 0.0 0.0 -0.3 2.6 1.9 1.6
Huduma za Migahawa na Malazi 1.4 0.0 0.0 -0.3 0.6 7.1 6.8
Bima na Huduma za Fedha 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0
Huduma binafsi, Ulinzi wa Kijamii na 
Bidhaa na Huduma Mbalimbali 1.7 0.5 0.6 0.3 3.6 2.2 2.0
Mfumuko wa bei wa jumla 100.0 0.2 0.5 0.3 5.1 4.8 4.9
Mfumuko wa bei wa bidhaa za 
chakula 40.5 0.0 0.0 0.8 6.4 9.3 10.1
Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za 
chakula 59.5 0.3 0.9 -0.2 4.1 1.4 0.9

Mabadiliko kila Mwaka

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Aprili 2026

19

Kielelezo 3.2.1: Mapato ya Serikali  
Shilingi Bilioni 

27
.7

 

40
.0

 

35
.0

 

32
.1

 

16
.5

 

2.
8 

30
.9

 

51
.9

 

46
.5

 

45
.6

 

23
.7

 

23
.5

 32
.2

 

56
.5

 

41
.1

 45
.9

 

13
.7

 

36
.0

 

Kodi ya
uingizaji wa

bidhaa kutoka
nje

VAT na Ushuru
wa bidhaa (wa

ndani)

Kodi ya mapato Kodi nyinginezo Mapato yasiyo
ya kodi

Misaada

Mapato halisi 2025 Makadirio 2026 Mapato halisi 2026

Chanzo: Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar 
Tanbihi: Kodi nyingine zinahusisha tozo za hoteli, tozo za 

wasindikiza wageni, stampu za tozo, tozo za huduma za 
viwanja vya ndege na bandari, tozo za maendeleo ya 
barabara na petroli 

Matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 
398, ambapo matumizi kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo yalichangia asilimia 61.8 ya jumla 
hiyo. Kati ya matumizi yote ya maendeleo, asilimia 
83.9 yalitokana na vyanzo vya ndani vya mapato, 
jambo linaloonesha dhamira ya Serikali katika 
kugharamia miundombinu ya maendeleo. Hivyo, 
nakisi ya bajeti kwa ujumla, ilifikia shilingi bilioni 
208.7, ikifidiwa mikopo ya ndani (Kielelezo 3.2.2).

Kielelezo 3.2.2: Matumizi ya Serikali  
                                                          Shilingi Bilioni 
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Chanzo:Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango, Zanzibar 
Tanbihi: Matumizi mengine yanahusisha uhamisho wa fedha,   

malipo ya riba ya deni la ndani, huduma za mfuko mkuu 
wa serikali na tozo zingine. 

3.3 Mwenendo wa Sekta ya Nje 
Kwa mwaka unaoishia Machi, 2026 urari wa 
malipo ya kawaida uliongezeka kwa asilimia 
27.9 hadi kufikia dola za Marekani milioni 903.6 
ukilinganisha na kiasi kilichorekodiwa mwezi 
kama huo mwaka uliotangulia. Matokeo haya 
yalichangiwa zaidi na mapato ya huduma, 
hususan kutoka kwenye shughuli zinazohusiana 
na utalii (Jedwali 3.3.1).

Jedwali 3.3.1: Urari wa Malipo   
Dola za Marekani Milioni  

Mar-25 Feb-26 Mar-26p 2025 2026p

Urari wa bidhaa (Halisi) -43.7 -57.5 -58.5 -484.4 -569.4 17.5

Zilizouzwa nje 2.1 7.1 7.8 34.1 81.9 ---

zilizonunuliwa kutoka nje 45.8 64.6 66.3 518.4 651.3 25.6

Urari wa huduma (halisi) 92.3 134.0 96.7 1,174.5 1,434.0 22.1

Mapato 100.2 144.2 108.9 1,274.2 1,551.4 21.8

Malipo 7.9 10.2 12.2 99.7 117.5 17.8

Urari wa bidhaa na huduma 
(halisi) 48.5 76.5 38.2 690.1 864.6 25.3

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 102.2 151.3 116.7 1,308.3 1,633.3 24.8
Bidhaa na huduma zilizonunuliwa 
kutoka nje 53.7 74.8 78.5 618.1 768.7 24.4

Urari wa mapato ya msingi (halisi) 0.5 1.4 1.1 14.5 34.1 ---

Yaliyoingia 0.7 1.6 1.3 21.0 43.8 ---

Yaliyotoka 0.2 0.3 0.2 6.5 9.7 50.1

Urari wa uhamishaji Mali (halisi) 0.1 0.3 0.2 1.8 4.9 ---

Iliyoingia 0.1 0.4 0.3 3.5 7.9 ---

Iliyotoka 0.1 0.1 0.1 1.7 3.0 79.7
Urari wa Bidhaa,huduma na 
uhamishaji mali 49.1 78.1 39.5 706.5 903.6 27.9

Ongezeko/
Upungufu 
(Asilimia)Maelezo

Mwaka unaoishia Machi 

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, benki na uchambuzi wa 
Benki Kuu ya Tanzania.        

Tanbihi: p inaashiria Takwimu za awali; fob, ‘freight on board’. 

Mauzo ya nje 

Katika kipindi hicho, mauzo ya bidhaa na 
huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 
24.8 na kufikia dola za Marekani milioni 1,633.3 
ikilinganishwa na kiwango kilichorekodiwa kipindi 
kama hicho mwaka 2025 (Jedwali 3.3.1). Mapato 
yatokanayo na huduma yaliendelea kuchangia 
sehemu kubwa, yakifikia asilimia 95 ya jumla ya 
mauzo ya nje, hali iliyochangiwa kwa kiasi kikubwa 
na uwekezaji katika shughuli za utalii pamoja na 
kuongezeka kwa idadi ya watalii waliowasili kwa 
asilimia 22.8 hadi kufikia watalii 942,639 mwaka 
unaoishia Machi 2026. Mauzo ya bidhaa nje ya 
nchi, yaliongezeka kwa kiasi kikubwa kutokana na 
kuimarika kwa mauzo ya mazao ya asili, hususan 
karafuu, jambo linaloakisi msimu mzuri wa zao 
hilo (Jedwali 3.3.2).



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Aprili 2026

20

Jedwali 3.3.3: Uagizaji wa bidhaa 
Dola za Marekani Milioni 

Feb-25 Jan-26 Feb-26p 2025 2026p

Bidhaa za Mtaji 2.7 39.0 19.5 60.4 133.1 ---
Mitambo na vifaa vya kimitambo 0.7 7.9 5.3 21.8 43.2 98.6
Vifaa vya usafirishaji Kiwandani 0.8 21.7 8.0 20.6 43.0 ---
Mashine na Vifaa vya Umeme 0.6 7.9 5.1 12.8 34.2 ---
Bidhaa nyingine za mtaji 0.6 1.6 1.2 5.3 12.6 ---
Bidhaa za uzalishaji wa kati 32.8 37.0 35.7 379.1 403.8 6.5
Vifaa vya viwandani 6.7 21.6 16.7 110.0 175.1 59.2
Ambazo ni chuma na bidhaa zinazotokana navyo 1.1 4.2 3.1 20.5 34.4 67.6
Plastiki na bidhaa zake 0.3 1.1 1.6 6.6 14.0 ---
Mbolea 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -28.9
Nishati na mafuta 16.8 11.5 10.7 159.7 114.2 -28.5
ambazo ni bidhaa safi za mafuta 16.8 11.5 10.7 158.1 114.2 -27.8
Vifaa 0.8 1.7 3.1 15.6 28.5 82.2
Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya Viwandani 7.8 1.4 4.1 74.5 69.9 -6.3
ambazo ni nafaka ya ngano 3.2 0.0 1.8 24.6 22.2 -9.5
Mafuta ya kula 4.3 0.5 1.5 30.0 31.6 5.2
Sukari kwa Matumizi ya Viwandani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 43.5
Magari ya matumizi ya nyumbani 0.7 0.7 1.1 19.2 16.1 -16.1
Bidhaa za Matumizi ya Mwisho 5.0 8.1 9.4 67.6 93.8 38.7
   Chakula na vinywaji vinavyotumika hasa kwa matumizi ya nyumbani 1.2 1.8 1.8 17.3 17.9 3.2
Vifaa vya Usafirishaji Visivyo vya Viwandani 0.2 0.2 0.2 2.1 2.9 38.8
ambazo ni pikipiki na baiskeli zilizowekwa na mota ndogo ya ziada 0.1 0.0 0.1 0.8 1.1 29.3
Bidhaa nyingine za matumizi ya mwisho 3.6 4.2 6.7 48.2 70.6 46.6
ambazo ni bidhaa za dawa 0.3 0.0 0.1 3.3 2.4 -27.2
Dawa za kuua wadudu na bidhaa zinazofanana 0.0 0.1 0.1 0.4 0.6 45.7
Sabuni na dawa za kusafisha 0.3 0.5 0.7 4.2 6.3 51.7
Vitambaa na Mavazi 0.3 0.5 0.6 5.5 6.7 20.5
Viatu na bidhaa nyingine 0.3 0.4 0.3 2.6 3.7 42.1
Karatasi na bidhaa zake 0.1 0.1 0.1 2.1 1.6 -22.2
Jumla (f.o.b) 40.4 84.0 64.6 507.1 630.7 24.4

Maelezo
Mwaka unaoishia Februari 

Ongezeko/
Upungufu 
(Asilimia)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania. 

Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi 
asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo 

Jedwali 3.3.2: Uuzaji wa Bidhaa 
Dola za Marekani Milioni 

Mar-25 Feb-26 Mar-26p 2025 2026p

Mauzo ya nje ya bidhaa za asili

Karafuu

Thamani  000' ya USD  129.4 4,806.2 5,127.0 3,888.8 37,319.9 ---

Kiasi  000' kwa Tani 0.1 0.7 0.7 0.9 5.7 ---

Bei kwa Unit USD/Tani 3,486.1 6,859.9 6,844.5 4,412.7 6,506.6 47.5
Mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za asili
Mwani

Thamani  000' ya USD  293.8 52.6 21.3 3,748.8 4,173.4 11.3

Kiasi  000' kwa Tani 0.5 0.1 0.0 6.7 7.5 12.1

Bei kwa Unit USD/Tani 541.2 560.3 525.3 557.0 553.2 -0.7

Bidhaa za Viwandani  000' ya USD  1,182.6 841.6 925.2 14,005.8 20,649.5 47.4

Bidhaa za samaki  000' ya USD  57.6 65.3 71.9 1,754.4 1,856.0 5.8
 Mauzo ya nje ya nchini kwa 
bidhaa nyingine  000' ya USD  388.7 1,325.9 1,663.2 10,667.4 17,886.9 67.7

Jumla Ndogo  000' ya USD  1,922.7 2,285.3 2,681.6 30,176.4 44,565.8 47.7

Jumla Kuu  USD ('000') 2,052.1 7,091.5 7,808.6 34,065.2 81,885.7 ---

Maelezo Uniti
Mwaka unaoishia Machi

Ongezeko/U
pungufu 

(Asilimia)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania. 

Uagizaji wa bidhaa na huduma

Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje 
uliongezeka kwa asilimia 24.4 na kufikia dola za 
Marekani milioni 768.7 katika mwaka wa mapitio, 
ikilinganishwa na kiwango kilichorekodiwa 
kipindi kama hicho mwaka 2025 (Jedwali 3.3.1). 
Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na kuongezeka 
kwa uagizaji wa bidhaa, hususan bidhaa  mtaji na 
bidhaa za matumizi (Jedwali 3.3.3).Kwa ulinganifu 
wa mwezi kwa mwezi, uagizaji wa bidhaa na 
huduma uliongezeka hadi dola za Marekani milioni 
78.5 mwezi Machi 2026, kutoka dola za Marekani 
milioni 53.6 zilizorekodiwa mwezi Machi 2025.
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VIAMBATISHO
Jedwali A1: Viashiria vya Kiuchumi

Chanzo:Wizara ya Fedha; Benki Kuu ya Tanzania; na Mamlaka ya Mapato Tanzania
Tanbihi:1Imetolewa kwa kuzingatia Pato la Tifa kwa bei za miaka husika; 2 inajumuisha misaada, matumizi yaliyochelewa (expenditure float)
n.a-haipatikani, p- ni takwimu za muda.

2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024r 2025p

Ukuaji wa Pato la Taifa na Mfumuko wa bei

1. 1Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Bei za Miaka Husika Asilimia 4.4 8.5 8.1 7.4 9.4 10.5 10.2 na

1.2 Ukuaji halisi wa Pato ta Taifa Asilimia 7.0 6.9 4.8 4.7 5.1 5.5 6.0

1.3 Wastani   Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika '000' sh 2,356.5 2,479.3 2,597.7 2,705.4 2,854.1 3,058.8 3,234.9 na

1.4 Wastani Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika Dola ya Marekani 1,041.0 1,083.5 1,126.7 1,171.6 1,233.1 1,263.1 1,239.2 na
1.5 Kasi ya Upandaji wa Bei Asilimia 3.5 3.4 3.3 3.7 4.3 3.8 3.1 3.3

1.6 Uwiano wa  Akiba kwa Pato halisi la Taifa Asilimia 18.7 18.6 16.5 17.3 19.7 21.2 25.8 na

Takwimu za Kifedha na Riba

2.1 Ukuaji wa  Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) Asilimia 4.5 9.6 5.7 15.5 11.6 14.1 11.1 24.7

2.2.Ukuaji wa Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) Asilimia 3.8 11.8 8.2 17.6 12.1 11.9 9.2 28.5

2.3 Ukuaji va Ujazi  wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) Asilimia 5.1 13.7 7.5 23.1 7.5 8.7 11.2 30.2

2.4 Ukuaji Fedha ya msingi (M0) Asilimia 0.6 6.8 -4.0 17.3 15.8 3.7 19.1 20.7

2.5 Ukuaji wa Mikopo kwa Sekta Binafsi Asilimia 4.9 11.1 3.1 10.0 22.5 17.3 12.4 23.6

2.6 Uwiano wa Mikopo kwa Sekta Binafsi kwa pato la taifa1 Asilimia 14.3 14.6 14.0 14.3 16.0 17.0 17.4 21.6

2.7 Uwiano wa Mikopo kwa sekta binafSikwa mikopo yote Asilimia 79.8 83.5 77.7 74.4 72.9 73.9 75.9 77.9

2.8 Riba za Amana za miezi 12 Asilimia 8.8 8.8 8.3 8.3 8.5 8.7 9.2 9.6

2.9 Riba za dhamana za serkali kwa ujumla Asilimia 6.4 7.7 4.4 4.8 4.7 7.3 10.7 8.7

2.10 Riba ya mikopo ya muda mrefu hadi miaka mitano (3-5 years) Asilimia 17.4 16.6 16.2 16.0 15.7 15.6 15.3 14.4

Mizania ya Malipo na Nchi za Nje

3.1 Bidhaa Ziizouzwa Nje Dola ya Marekani 4,292.7 5,377.6 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6 10,293.6

3.2.Bidhaa Zilazoagizwa  kutoka Nje ya Nchi Dola ya Marekani -8,519.7 -8,615.2 -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,195.6 -14,787.7

3.3.Urari wa Biashara Dola ya Marekani -4,227.0 -3,237.5 -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,074.0 -4,494.2

3.4.Urari wa Malipo ya Kawaida Dola ya Marekani -2,308.7 -1,340.2 -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,379.8 -2,015.2

3.5 Urari wa malipo yote Dola ya Marekani -784.0 587.0 -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 70.1 968.9

3.6 Akiba ya Fedha za Kigeni Dola ya Marekani 5,044.6 5,567.6 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,450.1 5,546.9 6,329.0

3.7 Akiba ya fedha za kigeni (miezi) Miezi 4.9 6.4 5.6 6.6 4.7 4.5 4.5 4.9

3. 8 Kiwango cha kubadili fedha:

        Wastani wa mwaka Thamani ya Tsh/Dola 2,263.8 2,288.2 2,294.1 2,297.8 2,303.1 2,382.1 2,597.4 2,537.6

        Mwisho wa kipindi Thamani ya Tsh/Dola 2,281.2 2,287.9 2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,501.4 2,374.7 2,450.2

2017/18 2018/19 2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25

Mwenendo wa Mapato na Matumizi

4.1 Uwiano wa mapato ya ndani kwa Pato la Taifa1 Asilimia 14.8 14.3 15.0 13.7 14.9 15.0 14.7 15.6

4.2 Uwiano wa misaada kwa  Pato la  Taifa1 Asilimia 0.8 0.4 0.7 0.5 0.4 0.3 0.3 0.4

4.3 Uwiano wa Matumiazi ya kawaida kwa Pato la Taifa1 Asilimia 10.2 10.7 10.1 9.9 9.8 11.0 10.8 11.9

4.4 Uwiano wa matumizi ya maendeleo kwa Pato la Taifa1 Asilimia 6.6 6.5 7.1 7.8 9.2 7.4 7.2 6.9

4.5 Uwiano wa nakisi isiyo jumuisha misaada kwa Pato la Taifa1 Asilimia -2.1 -2.9 -2.2 -4.0 -4.1 -3.4 -3.3 -3.2

4.6 Uwiano wa nakisi ya Jumla kwa Pato la Taita1,2 Asilimia -1.9 -3.3 -1.9 -4.0 -3.6 -3.1 -3.1 -3.0

Deni la nje Dola Milion 20,503.0 21,920.9 22,952.7 25,519.3 27,832.5 30,252.7 31,950.9 34,765.3

5.1 Mikopo ilyopokelewa Dola Milion 18,765.1 20,029.3 20,958.4 23,250.9 25,392.8 27,889.3 30,416.1 34,053.0

5.2 Riba ambayo haijaipwa Dola Milion 1,737.9 1,891.7 1,994.3 2,268.4 2,439.7 2,363.4 1,534.8 712.3
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Jedwali A2: Mwenendo wa Mapato na Matumizi ya Serikali – Tanzania Bara
Shilingi milioni 

Chanzo: Wizara ya Fedha
Tanbihi: 1Haijumuishi marejesho ya mitaji ya mikopo na matumizi yaliyochelewa (expenditure float); 2 Thamani chanya ina maana                     

ya ufadhili, na thamani hasi ya malipo au ongezeko la amana.

Bajeti ya

2025/26 Makadirio Halisi Makadirio Halisi

Mapato ya ndani (yakijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa) 40,466,131.4 26,241,495.9 27,569,207.2 2,880,156.9 2,972,873.7

Mapato ya Serikali Kuu 36,857,734.1 25,112,168.0 26,479,551.5 2,752,327.0 2,841,018.2

Mapato yatokanayo na kodi 32,175,999.8 20,804,853.1 22,720,040.6 2,286,605.5 2,417,432.8

Ushuru wa forodha 11,562,965.6 7,757,416.5 8,117,829.1 872,741.8 946,087.7

Kodi ya bidhaa na huduma 7,016,470.7 4,441,754.4 4,315,269.2 575,792.3 541,162.8

Kodi ya mapato 11,367,876.5 7,051,055.5 8,766,189.9 672,364.4 762,145.2

Kodi nyingine 4,887,699.8 1,554,626.7 1,520,752.3 165,707.0 168,037.1

Mapato yasiyotokana na kodi 4,681,734.3 4,307,314.9 3,759,510.9 465,721.5 423,585.4

Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 1,680,506.8 1,129,327.9 1,089,655.8 127,829.9 131,855.4

Jumla ya matumizi1 48,774,989.1 32,072,706.4 31,061,440.3 3,728,362.5 3,550,057.8

Matumizi ya kawaida 31,281,255.8 20,318,524.8 20,383,148.7 2,593,320.5 2,429,673.6

Mishahara 10,917,466.8 8,680,897.3 8,714,178.6 1,103,498.1 1,123,678.6

Malipo ya riba za mikopo 6,493,715.4 4,349,803.2 3,770,237.6 634,063.5 595,324.3

Ya ndani 3,697,288.1 2,504,577.7 2,482,153.2 351,293.5 332,412.8

Ya nje 2,796,427.3 1,845,225.5 1,288,084.4 282,770.0 262,911.5

Matumizi mengine ya kawaida 7,088,606.6 7,287,824.3 7,898,732.5 855,758.9 710,670.7

Matumizi ya maendeleo 17,493,733.4 11,754,181.6 10,678,291.6 1,135,042.0 1,120,384.2

Fedha za ndani 12,117,828.4 8,304,887.2 8,580,735.0 760,026.7 929,751.9

Fedha za nje 5,375,904.9 3,449,294.4 2,097,556.6 375,015.3 190,632.3

Nakisi ya bajeti bila ya misaada -8,308,857.7 -5,831,210.5 -3,492,233.0 -848,205.6 -577,184.1

Misaada 1,069,884.4 637,755.6 519,605.7 70,580.4 8,470.1

Ya bajeti 113,796.3 0.0 0.0 0.0 0.0

Ya miradi 846,976.2 523,546.1 470,030.1 65,482.9 8,470.1

Ya kisekta 109,111.9 114,209.5 49,575.6 5,097.6 0.0

Nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada -6,401,157.9 -5,193,454.9 -2,972,627.3 -777,625.2 -568,714.1

Marekebisho (Adjustments to cash and other items (net)) 0.0 0.0 -958,019.9 0.0 180,520.5

Balansi ya jumla -7,238,973.3 -5,193,454.9 -3,930,647.3 -777,625.2 -388,193.6

Ugharamiaji wa nakisi ya bajeti 7,238,973.3 5,193,454.9 3,930,647.3 777,625.2 388,193.6

Ufadhili kutoka nje halisi 4,286,343.5 2,120,611.4 1,672,756.0 -3,642.4 -24,581.0

Mikopo 5,966,414.1 4,741,802.7 3,678,978.2 304,434.8 182,162.2

Mikopo ya bajeti 1,627,221.4 149,604.7 1,143,646.0 0.0 0.0

Mikopo ya miradi 4,339,192.6 4,592,197.9 2,535,332.2 304,434.8 182,162.2

ambayo: Mikopo ya masharti ya kibiashara 2,629,011.8 1,808,963.1 977,611.4 0.0 0.0

Mikopo ya kisekta 80,624.2 28,303.9 20,230.0 0.0 0.0

Marejesho ya mitaji ya mikopo ya nje -4,389,706.5 -2,649,495.2 -2,026,452.3 -308,077.2 -206,743.2

Ufadhili wa ndani halisi2 2,952,629.8 3,072,843.5 2,257,891.3 781,267.6 412,774.5

Mikopo kutoka benki na vyanzo vingine 2,952,629.8 3,072,843.5 2,257,891.3 781,267.6 412,774.5

Mikopo ya benki 2,466,103.9 2,566,509.1 380,129.6 652,532.5 141,177.6

Mikopo toka vyanzo vingine (baada ya marejesho ya mitaji ya mikopo) 486,526.0 506,334.4 1,877,761.7 128,735.1 271,597.0

Mikopo ya ndani (rollover) 3,325,556.5 1,409,985.4 1,774,896.6 94,220.1 339,833.0

Kulipa mitaji ya mikopo ya ndani -3,325,556.5 -1,409,985.4 -1,774,896.6 -94,220.1 -339,833.0

Februari 2026Julai - Februari 2026
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Jedwali A4: Muundo wa Viwango vya Riba 
                                                                                                                                                                      Asilimia

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Jan Feb Mac Apr Mei Jun Jul Ago Sep Okt Nov Des Jan Feb Mac
A: Riba za mikopo/amana zilizo katika shilingi

1. Riba katika soko la fedha baina ya mabenki
Siku 1 (Overnight ) 7.69 7.87 7.91 7.90 7.95 7.93 6.62 6.15 6.29 6.45 6.08 6.00 6.13 6.01 6.17
Siku 2-7 7.74 8.02 8.02 7.98 7.96 7.96 7.43 6.52 6.43 6.29 6.19 6.30 6.34 6.31 6.25
Siku 8-14 8.51 8.62 8.21 8.08 8.28 8.12 7.57 6.71 6.93 6.92 6.84 6.26 6.74 6.83 6.53
Siku 15-30 8.58 8.77 8.44 8.37 8.35 6.95 7.12 6.87 7.35 7.07 7.23 6.40 7.06 6.96 6.85
Siku 31-60 9.03 8.00 9.83 8.53 8.53 8.53 8.53 6.90 7.50 7.28 7.00 7.20 7.23 7.00 7.20
Siku 61-90 6.75 7.00 9.83 9.11 9.14 9.14 9.14 9.14 9.14 9.14 7.00 8.11 9.96 7.00 8.50
Siku 91-180 7.87 10.42 10.08 12.00 12.00 12.00 11.39 7.00 7.00 9.75 8.89 8.89 6.75 7.00 8.07
Zaidi ya siku 180 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 12.00 12.00

Riba ya jumla 7.80 8.06 8.12 8.00 7.98 7.94 7.35 6.48 6.45 6.38 6.30 6.29 6.40 6.34 6.32
8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75 7.75
5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 4.79 4.79 4.79 5.75 5.75 5.75 5.75
7.21 7.21 7.21 7.21 7.21 7.21 5.77 5.78 5.76 5.76 5.77 5.75 5.75 5.75 5.75

5. Riba ya dhamana za serikali 
Siku 35 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.20 5.94 5.64 5.38 5.36 4.75 4.20
Siku 91 7.76 7.76 7.42 7.50 7.50 7.50 7.46 7.36 6.81 6.21 6.08 5.93 5.73 4.97 4.23
Siku 182 8.20 8.20 8.20 8.47 8.24 8.24 8.24 7.46 6.56 6.41 5.92 5.91 5.85 5.85 5.69
Siku 364 12.63 11.99 10.11 8.92 8.92 8.92 8.13 6.79 5.99 6.00 6.45 6.24 6.21 6.20 5.80

Riba ya jumla 12.51 11.93 10.10 8.86 8.89 8.89 8.13 6.83 6.03 6.27 6.25 5.87 5.89 5.68 5.21

6. Riba za hati fungani za serikali 
Miaka miwili 11.64 12.55 12.55 12.08 12.08 12.08 12.17 12.17 12.17 10.05 10.05 10.05 10.05 10.05 8.36
Miaka mitano 12.41 12.41 13.14 13.14 12.94 12.94 13.18 13.18 12.48 12.48 10.54 10.54 10.54 10.54 10.54
Miaka saba 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71
Miaka kumi 14.08 14.08 14.08 14.26 14.26 14.26 13.74 13.74 13.74 12.45 12.45 12.45 11.30 11.30 11.30
Miaka kumi na tano 15.76 15.76 14.63 14.63 14.63 14.63 14.63 13.91 13.91 13.91 12.08 12.08 12.08 10.78 10.78
Miaka ishirini 15.71 15.28 15.28 15.11 15.11 14.50 14.50 14.50 13.55 13.55 13.55 12.02 12.02 12.02 10.71
Miaka ishirini na tano 15.84 15.84 15.84 15.84 15.29 14.80 14.80 14.42 13.19 13.19 13.19 13.19 13.19 11.99 11.99

8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25 8.25

8. Riba za amana za akiba 2.97 2.98 2.86 2.89 2.52 2.90 2.90 2.90 2.92 2.93 2.88 3.02 2.94 2.98 2.89

9. Riba za jumla za amana za muda maalum 8.31 8.13 8.00 7.82 8.58 8.74 8.83 8.61 8.50 8.36 8.54 8.36 8.33 8.32 8.33
Mwezi 1 9.60 9.90 9.88 7.94 10.47 9.90 11.50 10.70 9.65 9.10 9.31 9.35 8.96 9.10 8.65
Miezi 2 9.61 9.02 8.81 8.78 9.25 9.85 10.75 10.07 9.28 10.09 9.67 9.34 9.56 9.16 9.34
Miezi 3 8.84 9.24 9.42 9.43 9.85 11.12 10.19 8.59 9.61 9.38 9.42 9.70 9.43 9.03 9.56
Miezi 6 9.86 9.40 9.68 9.36 9.82 10.28 10.28 10.44 10.12 10.06 10.01 9.96 10.20 10.26 10.51
Miezi 12 10.08 9.48 8.14 9.27 9.72 9.79 9.88 9.99 9.84 9.21 10.02 9.58 9.70 9.82 9.60
Miezi 24 7.23 6.94 6.90 6.66 7.49 6.95 5.99 7.16 7.63 7.05 7.92 7.21 7.11 7.35 7.03

10. Riba za amana kwa wateja wakubwa 11.80 11.40 10.35 10.52 10.64 11.21 10.72 10.99 11.05 11.22 11.67 11.66 11.74 11.48 11.57
11. Wastani wa riba za mikopo 15.73 15.14 15.50 15.16 15.18 15.23 15.16 15.07 15.18 15.19 15.27 15.24 15.10 15.11 15.11

Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 15.70 15.77 15.83 16.15 15.96 15.69 15.51 15.64 15.52 15.50 15.53 15.46 15.49 15.41 15.45
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 16.89 16.06 16.56 16.33 16.35 16.49 16.41 16.45 16.26 16.42 16.42 16.42 16.73 16.70 16.53
Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 16.35 15.53 16.44 15.25 15.24 15.38 15.22 15.01 15.19 15.13 15.18 15.43 14.97 15.27 15.31
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 15.25 14.09 14.32 13.88 14.19 14.35 14.39 14.02 14.26 14.24 14.43 14.29 14.05 13.95 13.95
Muda mrefu (Zaidi ya Miaka 5) 14.45 14.25 14.36 14.19 14.17 14.25 14.28 14.22 14.66 14.68 14.79 14.61 14.24 14.20 14.30

12. Riba za mikopo kwa wateja wakubwa 12.80 13.42 12.94 12.88 12.99 12.68 12.56 12.72 12.84 12.40 12.61 12.38 12.25 12.19 12.21
B: Fedha za kigeni
1. Riba za amana
Amana za akiba 0.90 0.76 0.77 0.53 1.33 0.89 0.83 0.93 0.98 1.75 0.57 0.87 0.77 0.70 1.22
Riba za jumla za amana za muda maalum 4.22 3.66 2.98 2.94 3.65 3.60 3.75 4.11 3.94 4.17 4.03 3.67 4.18 4.29 4.26

Mwezi 1 4.36 3.52 3.01 2.43 2.46 2.47 2.50 2.46 2.46 2.44 2.45 2.45 2.52 2.45 2.47
Miezi 2 4.77 3.50 2.34 2.08 3.54 3.52 3.02 4.02 4.98 4.93 6.12 2.96 4.97 4.85 4.84
Miezi 3 4.47 3.31 2.23 3.62 3.53 3.03 4.31 4.98 2.56 4.55 2.87 4.92 4.95 4.94 4.69
Miezi 6 3.89 4.11 3.81 3.55 4.61 4.92 4.94 4.60 5.10 5.05 5.25 4.82 4.66 4.80 4.97
9 months 3.62 3.88 3.50 3.01 4.10 4.06 4.00 4.47 4.61 3.86 3.47 3.19 3.82 4.43 4.35
Miezi 12 8.83 8.97 8.93 8.89 8.81 8.70 8.82 8.59 8.43 8.71 8.52 8.61 8.57 8.61 8.70
Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 9.89 9.93 9.99 9.97 9.99 9.93 9.91 9.89 9.89 9.88 9.89 9.91 10.00 10.00 10.00
Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 7.58 7.64 7.94 8.16 8.39 8.22 8.23 8.11 7.49 7.73 7.65 7.68 7.68 7.72 7.69
Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 8.81 8.57 8.28 8.23 8.49 6.88 7.03 7.16 7.25 7.43 7.49 8.31 8.35 8.23 8.19
Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 8.18 9.11 8.61 8.36 8.17 9.43 9.42 9.30 9.16 9.23 9.30 8.50 8.64 8.83 9.09
Muda mrefu (zaidi ya miaka 5) 9.70 9.62 9.83 9.70 9.01 9.06 9.52 8.49 8.35 9.28 8.28 8.66 8.17 8.28 8.50

7. Riba inayotumika kutathmini dhamana 
zinazorejeshwa kabla ya kuiva

Kipengele

4. Riba ya mikopo ya muda mfupi  kwa 

2. Riba ya mikopo ya siku 1 kati ya mabenki na 
3. Riba ya mikopo ya muda mfupi toka kwa 

20262025



BOT Tathimini Ya Uchumi Ya Mwezi
Aprili 2026

25

Jedwali A5: Mizania ya Malipo ya Nje 
Dola za Marekami Milioni

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania na Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania.
Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo

2020 2021 2022 2023 2024r 2025p
A. Urari wa Malipo ya Kawaida -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,379.8 -2,049.4
Bidhaa: Zilizouzwa nje ya nchi (f.o.b) 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6 10,262.9   

Bidhaa asilia 808.1 627.9 766.5 953.3 1,473.3 1,491.9     
Bidhaa zisizo asilia 5,253.3 5,763.0 6,058.4 6,321.6 7,228.8 8,464.5     

Kati ya hizo: Dhahabu 2,957.5 2,737.1 2,835.1 3,058.9 3,419.6 4,753.9     
Bidhaa zisizo rekodiwa 310.4 365.4 399.0 421.6 419.6 306.6        

Bidhaa: Zilizoagizwa kutoka nje ya nchi (f.o.b) -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,195.6 -14,787.7
Urari wa Biashara ya Bidhaa -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,074.0 -4,524.8
Huduma: Mapato 2,183.8 3,117.7 4,762.0 6,231.7 6,846.8 7,477.5     

Usafirishaji 1,281.7 1,558.1 1,872.0 2,333.4 2,353.4 2,647.6     
Utalii 714.5 1,310.3 2,527.8 3,373.8 3,903.1 4,410.6     
Huduma zingine 187.5 249.3 362.2 524.4 590.3 419.2        

Huduma: Malipo -1,319.0 -1,607.0 -2,465.4 -2,395.9 -2,795.0 -3,241.8
Usafirishaji -607.0 -806.4 -1,378.4 -1,326.4 -1,411.9 -1,467.3
Utalii -203.8 -196.2 -357.5 -477.2 -522.3 -715.5
Huduma zingine -508.2 -604.4 -729.5 -592.3 -860.9 -1,059.1

Urari wa Biashara ya Huduma 864.7 1,510.7 2,296.6 3,835.9 4,051.7 4,235.7     
Urari wa Biashara ya Bidhaa na Huduma -595.2 -1,736.4 -4,688.3 -2,196.5 -1,022.3 -289.1
Mapato ya vitega uchumi: Yaliyoingia 111.2 102.5 183.9 301.2 311.7 306.2        
Mapato ya vitega uchumi: Yaliyotoka -1,375.7 -1,294.2 -1,577.1 -1,797.7 -2,199.2 -2,356.3
Urari  wa Mapato ya Vitega Uchumi -1,264.5 -1,191.6 -1,393.2 -1,496.6 -1,887.4 -2,050.1
Urari wa Bidhaa, Huduma na Vitega Uchumi -1,859.8 -2,928.0 -6,081.5 -3,693.1 -2,909.7 -2,339.2
Mapato ya Uhamisho wa Mali wa Kawaida: Yaliyoingia453.9 640.1 716.5 1,280.9 1,177.4 899.1        
Mapato ya Uhamisho wa Mali wa Kawaida: Yaliyotoka-52.7 -86.4 -117.2 -548.4 -647.5 -609.2
Urari wa Uhamisho wa Mali wa Kawaida 401.2 553.7 599.3 732.5 529.9 289.9        
B. Urari wa Uhamisho wa Mitaji 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7 348.9        
Uhamisho wa Mitaji: Ulioingia 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7 348.9        

Serikali 270.4 346.8 208.7 158.0 253.3 289.8        
Taasisi zisizo za serikali 73.9 65.3 65.3 65.3 65.3 59.1          

Uhamisho wa Mitaji: Uliotoka 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -            
Jumla A na B -1,114.2 -1,962.1 -5,208.2 -2,737.2 -2,061.1 -1,700.5
C. Urari katika Uwekezaji 910.0 4,037.7 3,637.5 3,604.9 2,174.0 3,070.1     
Uwekezaji wa Moja kwa Moja 943.8 1,190.5 1,437.6 1,648.9 -1,656.0 -1,850.4
Uwekezaji wa Hisa -3.6 -7.9 24.6 13.9 -26.1 -52.4
Uwekezaji Mwingine -30.1 2,855.1 2,175.3 1,942.1 544.1 1,272.1     

Mali (Assets) -19.8 -89.8 193.0 -752.5 -924.6 -417.3
Madeni (Liabilities) -10.3 2,944.9 1,982.3 2,694.6 1,468.7 1,689.4     

Jumla. Makundi A hadi C -204.2 2,075.5 -1,570.7 867.7 112.9 1,369.6     
D. Makosa na Masahihisho -560.7 -223.4 582.3 -815.4 -42.8 -400.8
Urari wa Malipo Yote -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 70.1 968.9        
E. Akiba ya Fedha za Kigeni 764.9 -1,852.1 988.4 -52.3 -70.1 -968.9

Vipengele vya Kumbukumbu
Uwiano wa Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Pato la Taifa-2.3 -3.5 -7.4 -3.7 -2.9 -2.2
Akiba ya Fedha za Kigeni 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,440.1 5,546.9 6,329.0     
Akiba ya Fedha za Kigeni (Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa Nje5.4 4.9 4.2 4.2 4.5 4.9            
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (mwisho wa kipindi)2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,506.0 2,374.7 2,450.2     
Kiwango cha Kubadilisha Fedha (kwa wastani kwa mwaka)2,294.1 2,297.8 2,303.0 2,382.1 2,597.4 2,537.6     
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Jedwali A6: Mauzo ya Bidhaa Nje ya Nchi
Dola za Marekani(Milioni)

Chanzo: Mamlaka ya mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania

2022 2023 2024 2025 2026p
Bidhaa asilia 697.5 758.4 1,030.9 1,486.3 1,608.8

Korosho 195.2 199.8 224.7 527.9 479.3
Karafuu 60.8 38.9 31.5 5.2 26.7
Kahawa 161.8 181.9 227.7 331.1 389.6
Pamba 83.5 107.7 110.4 57.5 95.8
Katani 19.1 26.6 19.0 27.6 33.0
Chai 31.3 30.4 28.4 19.9 11.7
Tumbaku 145.7 173.1 389.2 517.2 572.5

Bidhaa zisizo asilia 5,795.4 6,204.2 6,286.7 7,699.9 9,150.7
Madini 3,135.2 3,538.1 3,516.9 4,525.2 5,881.2

Dhahabu 2,670.8 2,890.0 3,106.6 3,771.1 5,222.8
Almasi 19.2 57.6 30.5 46.5 48.9
Tanzanite 23.9 26.2 21.2 18.9 15.5
Madini mengineyo 421.3 564.4 358.6 688.7 594.1

Bidhaa za mbogamboga na maua 374.6 297.2 417.9 505.2 459.6
Mbogamboga 302.2 207.8 316.0 391.8 325.5
Maua 27.4 23.7 26.7 28.8 30.3
Matunda 17.6 33.8 44.0 51.0 61.2
Nyingine 27.4 32.0 31.2 33.6 42.6

Bidhaa za viwandani 1,184.2 1,453.1 1,357.1 1,365.8 1,802.7
ambapo Saruji 44.3 67.2 40.9 35.9 56.4

Bidhaa za Ceramic 48.5 45.4 23.1 25.6 28.2
Vipodozi 35.5 49.3 39.5 47.7 48.5
Mafuta ya Kula 19.2 16.7 21.3 31.4 52.0
Mbolea 6.8 9.0 11.0 7.5 5.7
Vyombo vya Kioo 47.8 50.4 68.7 93.4 131.6
Chuma na vyuma 96.1 105.1 68.1 92.2 149.2
Karatasi na bidhaa zake 64.6 51.4 19.4 34.9 51.7
Vitu vya Plastiki 37.2 40.1 37.5 49.2 52.6
Nguo na Vitambaa 107.2 110.5 75.9 87.4 106.1

Nafaka 403.8 244.7 181.9 345.4 195.4
Mahindi 92.2 76.9 42.3 119.5 118.5
Mchele 302.0 152.5 130.5 208.6 74.9
Nafaka nyinginezo 9.6 15.2 9.1 17.4 2.1

Samaki na mazao ya samaki 168.4 173.5 163.8 172.7 168.5
Mafuta ya mbegu 173.6 176.9 302.3 299.5 268.1
Bidhaa nyingine za mauzo ya nje 248.7 189.8 218.1 243.0 226.9
Kati ya hizo: Maharage 75.8 33.7 52.4 2.1 1.6

Mbao na bidhaa za mbao 105.4 86.9 85.0 84.3 76.1
Kakao 28.3 26.9 48.9 103.6 92.7
Mimea 3.1 12.8 7.2 9.7 20.0
Ngozi na bidhaa za ngozi 6.0 4.1 4.6 4.9 5.1

Mauzo ya ndani ya nchi kwenda nje 6,492.8 6,962.6 7,317.6 9,186.2 10,759.5
Bidhaa zilizosafirishwa tena nje (Re-exports) 106.9 130.8 128.9 243.1 148.3
Mauzo yasiyorekodiwa 382.2 407.3 400.9 406.9 317.4
Jumla ya mauzo nje 6,875.0 7,369.9 7,718.5 9,593.2 11,076.9

Mwaka ulioishia Machi
Bidhaa
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Jedwali A7: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi
                                                                                                                    Dola za Marekani (Milioni)

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania

2022 2023 2024 2025 2026p

Bidhaa za kukuza mtaji 1,756.7 2,816.2 2,857.4 2,925.1 3,967.7

Mashine na mitambo 747.3 1,228.3 1,209.6 1,057.2 1,313.2

Vifaa vya usafiri wa viwandani 485.5 923.6 930.9 1,095.5 1,561.7

Mashine na vifaa vya umeme 298.0 337.6 424.4 439.2 619.3

Bidhaa zingine za kukuza mtaji 225.8 326.7 292.5 333.4 473.5

Bidhaa za kati 7,790.2 10,358.5 9,450.1 9,762.0 10,380.0

Malighafi za Viwanda 3,721.9 4,740.9 4,355.9 4,781.5 5,601.0

ambapo Vyuma 995.6 992.7 1,209.6 1,207.0 1,419.9

Bidhaa za Plastiki 655.3 721.0 616.5 797.8 819.6

Mbolea 205.3 622.4 312.9 378.6 415.6

Mafuta na Vilainishi 2,277.0 3,586.3 2,879.6 2,678.9 2,291.8

ambapo Bidhaa za petroli zilizochujwa 2,167.4 3,392.4 2,664.2 2,514.0 2,192.8

Vifaa 944.8 966.6 985.5 1,108.0 1,173.0

Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya viwandani 637.5 781.4 879.7 819.5 821.3

ambapo Ngano 250.6 340.3 403.1 315.5 386.2

Mafuta ya Kula-ghafi na Mafuta ya kula yaliyosafishwa 183.6 152.8 155.7 142.6 181.8

Sukari ya Matumizi Viwandani 116.4 145.4 120.1 163.5 159.5

Magari ya Binafsi 203.3 278.7 348.4 372.0 486.7

Bidhaa za Matumizi ya kawaida 1,235.9 1,368.6 1,458.3 1,428.8 1,618.3

Chakula na Vinywaji kwa Matumizi ya kawaida 173.8 231.4 193.0 218.4 231.1

Vifaa vya usafiri wa kawaida 118.5 155.7 151.6 165.1 233.4

ambapo Pikipiki na baisikeli zenye mota 105.2 135.7 134.2 145.3 204.0

Bidhaa nyingine za Matumizi ya kawaida 943.7 981.6 1,113.6 1,047.6 1,153.8

ambapo Bidhaa za Dawa 326.5 314.7 317.2 261.2 296.8

Dawa za Kuua Wadudu na bidhaa kama hizo 116.3 134.1 214.0 165.1 185.1

Sabuni na Sabuni za Kusafishia 67.4 69.3 59.0 60.8 35.9

Nguo za vitambaa 51.7 51.8 58.0 50.7 60.6

Viatu na Bidhaa Zingine 46.4 50.1 53.2 59.5 58.7

Karatasi na Bidhaa za Karatasi 26.9 23.9 30.8 27.7 33.9

Jumla 10,785.0 14,545.5 13,768.0 14,118.1 15,968.2

Mwaka ulioishia Machi

Bidhaa
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Jedwali A9 (ii): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la miezi kumi na mbili  
	               (Makundi Mengine) 

                      Kizio: 2020=100 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  

Kipindi
Faharisi ya 

Bidhaa za Msingi

Fahirisi 
Isiyojumuisha 

Fahirishi za Bidhaa 
za Msingi

Fahirisi za 
Mafuta, Nishati 
na Bili za Maji

Fahirisi za 
Huduma

Fahirisi za 
Bidhaa

Fahirisi za Bidhaa na 
Huduma za Elimu

Fahirisi za Bidhaa 
zote Isipokuwa 

Chaakula na Vinywaji  
Visivyo na Kilevi

Mizania (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2024-Januari 3.2 2.2 6.6 3.4 2.7 3.0 2.8

Februari 3.7 1.4 7.2 3.0 3.0 2.9 3.5

Machi 3.9 0.9 6.6 3.3 2.8 3.0 3.7

Aprili 3.9 1.4 9.3 3.3 3.1 3.1 3.9

Mei 3.6 2.1 9.8 3.0 3.2 3.5 3.7

Juni 3.6 1.8 13.5 2.9 3.2 3.7 4.0

Julai 3.3 2.2 14.6 2.5 3.2 3.0 3.8

Agosti 3.2 3.1 11.2 2.3 3.6 2.8 3.3

Septemba 3.2 3.0 11.5 2.3 3.6 3.0 3.4

Oktoba 3.2 2.4 9.7 2.2 3.5 2.9 3.2

Novemba 3.3 2.1 5.7 2.3 3.3 3.1 2.9

Desemba 3.3 3.3 5.3 1.6 3.8 2.9 2.5

2025-Januari 2.7 4.0 3.5 1.0 4.2 4.0 2.1

Februari 2.5 5.0 5.4 1.4 4.2 4.0 2.4

Machi 2.2 6.0 7.9 1.0 4.5 4.0 2.3

Aprili 2.2 5.7 7.3 1.1 4.3 3.8 2.3

Mei 2.1 5.6 6.1 1.0 4.2 3.2 2.1

Juni 1.9 7.1 2.1 0.9 4.7 2.9 1.7

Julai 1.9 7.1 1.0 0.8 4.7 2.8 1.5

Agosti 2.0 7.3 2.6 0.8 4.9 2.8 1.6

Septemba 2.2 6.7 3.7 1.3 4.7 2.5 1.9

Oktoba 2.1 7.3 4.0 1.0 5.0 2.6 1.9

Novemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

Desemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

2026-Januari 2.2 6.0 5.2 4.6 2.1 3.9 2.2

Februari 2.1 5.9 2.8 2.2 3.7 0.3 2.1

Machi 2.2 5.6 2.1 2.4 3.6 0.7 2.1
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Jedwali A9 (iv): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la mwezi mmoja 
	                (Makundi Mengine) 

Kizio 2020 =100

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Period
Faharisi ya 

Bidhaa za Msingi

Fahirisi 
Isiyojumuisha 

Fahirishi za Bidhaa 
za Msingi

Fahirisi za 
Mafuta, Nishati 
na Bili za Maji

Fahirisi za 
Huduma

Fahirisi za 
Bidhaa

Fahirisi za Bidhaa na 
Huduma za Elimu

Fahirisi za Bidhaa 
zote Isipokuwa 

Chakula na Vinywaji  
Visivyo na Kilevi

Weight (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2022-Januari 3.3 6.0 7.3 2.9 4.7 2.3 3.1

Februari 3.0 5.6 5.8 2.4 4.4 2.2 2.7

Machi 2.7 6.1 6.3 1.9 4.5 2.0 2.4

Aprili 2.8 6.5 9.9 1.7 5.0 1.4 2.6

Mei 3.0 6.8 13.5 2.7 4.8 1.5 3.4

Juni 3.4 7.4 12.9 3.4 5.0 1.5 3.9

Julai 3.5 7.5 11.2 3.5 5.2 1.5 3.8

Agosti 3.2 9.0 9.6 3.2 5.5 1.6 3.4

Septemba 3.3 9.5 7.9 3.4 5.7 1.7 3.5

Oktoba 3.0 10.6 8.7 2.8 6.2 1.7 3.3

Novemba 2.7 11.3 7.7 2.7 6.1 1.6 3.1

Desemba 2.5 11.6 7.9 2.5 6.2 1.5 2.9

2023-Januari 2.5 11.8 6.9 2.9 6.1 1.9 3.0

Februari 2.4 11.5 6.4 2.7 6.0 2.1 2.8

Machi 2.3 11.4 5.0 2.7 5.8 2.0 2.7

Aprili 2.0 10.7 0.4 2.6 5.3 2.0 2.3

Mei 2.0 9.4 -1.1 2.2 5.0 2.3 2.1

Juni 1.7 8.7 0.0 1.6 4.7 2.3 1.8

Julai 2.1 6.6 -0.6 2.1 4.0 3.0 2.2

Agosti 2.2 6.4 -0.6 2.2 4.0 3.1 2.4

Septemba 2.3 6.3 0.9 2.2 4.0 3.1 2.4

Oktoba 2.5 5.0 0.0 2.7 3.4 3.1 2.6

Novemba 2.6 5.0 5.3 2.6 3.7 3.2 3.0

Desemba 3.1 3.2 5.1 3.2 3.1 3.6 3.3

2024-Januari 3.2 2.2 6.6 3.4 2.7 3.0 2.8

Februari 3.7 1.4 7.2 3.0 3.0 2.9 3.5

Machi 3.9 0.9 6.6 3.3 2.8 3.0 3.7

Aprili 3.9 1.4 9.3 3.3 3.1 3.1 3.9

Mei 3.6 2.1 9.8 3.0 3.2 3.5 3.7

Juni 3.6 1.8 13.5 2.9 3.2 3.7 4.0

Julai 3.3 2.2 14.6 2.5 3.2 3.0 3.8

Agosti 3.2 3.1 11.2 2.3 3.6 2.8 3.3

Septemba 3.2 3.0 11.5 2.3 3.6 3.0 3.4

Oktoba 3.2 2.4 9.7 2.2 3.5 2.9 3.2

Novemba 3.3 2.1 5.7 2.3 3.3 3.1 2.9

Desemba 3.3 3.3 5.3 1.6 3.8 2.9 2.5

2025-Januari 2.7 4.0 3.5 1.0 4.2 4.0 2.1

Februari 2.5 5.0 5.4 1.4 4.2 4.0 2.4

Machi 2.2 6.0 7.9 1.0 4.5 4.0 2.3

Aprili 2.2 5.7 7.3 1.1 4.3 3.8 2.3

Mei 2.1 5.6 6.1 1.0 4.2 3.2 2.1

Juni 1.9 7.1 2.1 0.9 4.7 2.9 1.7

Julai 1.9 7.1 1.0 0.8 4.7 2.8 1.5

Agosti 2.0 7.3 2.6 0.8 4.9 2.8 1.6

Septemba 2.2 6.7 3.7 1.3 4.7 2.5 1.9

Oktoba 2.1 7.3 4.0 1.0 5.0 2.6 1.9

Novemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

Desemba 2.3 6.2 3.8 1.6 4.4 2.4 2.1

2026-Januari 2.2 6.0 5.2 4.6 2.1 3.9 2.2

Februari 2.1 5.9 2.8 2.2 3.7 0.3 2.1

Machi 2.2 5.6 2.1 2.4 3.6 0.7 2.1
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Jedwali A10: Mwenendo wa Deni la Taifa
Dola za Marekani Milioni

Mchanganuo Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25 Ago-25 Sep-25 Okt-25 Nov-25 Dis-25 Jan-26 Feb-26 Mac-26

1. Jumla ya deni lote la nje lililokubaliwa² 37,117.4 37,606.7 38,234.6 39,074.9 39,252.1 39,664.2 39,676.4 40,135.5 39,521.2 40,232.8 40,970.9 40,972.9 40,757.1

     Deni la nje (lililokwishatolewa na linalodaiwa) 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,041.5

     Deni ambalo bado halijatolewa 4,489.6 4,513.8 5,332.0 5,021.9 4,798.1 5,319.2 4,722.9 4,914.0 4,841.3 5,208.9 5,593.7 5,629.9 5,715.6

2. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya wakopeshaji² 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,041.5

     Deni la nchi washirika (Bilateral) 1,327.6 1,385.3 1,347.6 1,429.1 1,398.5 1,433.5 1,463.8 1,447.8 1,428.9 1,434.3 1,511.3 1,501.2 1,471.6

     Deni la mashirika ya kimataifa (Multilateral) 18,602.0 18,931.8 18,973.9 19,721.2 19,990.3 20,108.8 20,291.1 20,359.7 20,298.1 20,593.7 20,765.1 20,750.0 20,520.8

     Deni la kibiashara 11,744.3 11,869.4 11,693.6 12,024.9 12,182.2 11,906.4 12,293.0 12,524.0 12,289.5 12,330.2 12,427.9 12,416.8 12,376.5

     Mikopo ya mauzo ya nje (Export credits) 953.9 906.4 887.5 877.8 883.0 896.3 905.7 890.0 663.4 665.7 672.9 675.0 672.7

3. Deni la nje kwa mujibu wa aina wakopaji² 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,041.5

     Serikali kuu 26,712.0 27,236.1 27,047.6 28,164.9 28,357.7 28,539.9 29,078.6 29,015.0 29,030.3 29,243.5 29,606.9 29,604.6 29,318.6

     Mashirika ya umma 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 0.0 0.0 0.0

     Sekta binafsi 5,912.1 5,853.1 5,851.2 5,884.3 6,092.5 5,801.4 5,871.2 6,202.8 5,645.8 5,776.7 5,770.3 5,738.4 5,723.0

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya sarafu² 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,041.5

Dola ya Marekani 21,944.2 22,029.3 21,907.5 22,471.6 22,811.3 22,573.6 23,141.4 23,506.4 22,973.2 23,200.4 23,322.2 23,334.9 23,362.6

Sarafu ya Umoja wa Ulaya (Euro) 5,525.1 5,753.0 5,692.2 6,018.2 6,041.5 6,126.7 6,160.5 6,110.1 6,092.5 6,156.0 6,274.6 6,255.9 6,212.2

Yuan ya China 2,057.7 2,113.6 2,098.1 2,189.5 2,203.8 2,221.0 2,219.5 2,221.1 2,219.0 2,247.8 2,306.3 2,307.5 2,299.9

Sarafu nyinginezo 3,100.7 3,197.1 3,204.9 3,373.6 3,397.3 3,423.7 3,432.1 3,383.9 3,395.1 3,419.8 3,474.1 3,444.7 3,166.8

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya matumizi² 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,345.0 34,953.6 35,221.5 34,679.9 35,023.9 35,377.2 35,343.0 35,041.5
Urari wa malipo yote ya nje, na bajeti (BOP 
and budget support) 6,747.1 6,834.6 6,818.3 7,454.4 7,748.1 7,775.1 7,912.9 7,968.7 7,948.2 7,949.9 7,982.8 7,959.6 7,878.7

    Usafirishaji na mawasiliano 6,975.5 7,129.9 7,100.7 7,193.0 7,271.7 7,293.9 7,641.8 7,514.6 7,569.9 7,619.9 7,711.8 7,773.6 7,713.3

  Kilimo 1,600.3 1,647.3 1,680.5 1,810.0 1,796.6 1,805.2 1,809.1 1,797.0 1,788.5 1,842.8 1,871.1 1,889.0 1,868.0

  Nishati na madini 4,262.5 4,268.2 4,242.5 4,420.2 4,452.0 4,480.2 4,481.4 4,323.7 4,122.5 4,188.5 4,248.3 4,235.2 4,198.2

  Viwanda 1,172.5 1,173.8 1,171.3 1,175.8 1,188.0 826.9 830.9 1,352.1 1,266.8 1,322.6 1,320.2 1,299.2 1,286.7

   Huduma za kijamii na elimu 6,526.0 6,670.9 6,713.8 6,776.5 6,761.7 6,826.8 6,855.3 6,738.8 6,726.9 6,772.0 6,869.4 6,840.2 6,741.7

  Fedha na bima 1,423.5 1,387.1 1,381.1 1,386.5 1,401.4 1,415.6 1,459.9 1,484.6 1,280.9 1,302.9 1,255.4 1,255.8 1,249.8

  Utalii 587.8 591.7 591.6 590.0 582.6 590.2 583.2 608.4 594.2 629.2 635.9 638.5 633.9

  Ardhi, majengo na ujenzi 1,548.7 1,572.7 1,504.1 1,504.8 1,494.4 1,544.3 1,547.8 1,768.6 1,742.9 1,748.1 1,743.0 1,742.2 1,780.7

  Nyinginezo 1,783.9 1,816.8 1,698.7 1,741.9 1,757.6 1,786.8 1,831.2 1,665.0 1,639.3 1,648.0 1,739.3 1,709.8 1,690.7

6. Deni la nje lililopokelewa¹ (Disbursements1) 421.9 133.9 112.9 1,161.9 497.2 119.5 606.1 171.1 228.9 274.1 143.5 93.1 70.3

     Serikali kuu 286.4 96.2 102.6 1,093.3 404.6 90.4 567.5 154.8 144.0 246.6 131.8 76.9 64.6

     Mashirika ya umma 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

     Sekta binafsi 135.6 37.7 10.3 68.6 92.6 29.1 38.7 16.2 84.8 27.5 11.7 16.2 5.8

7. Ulipaji wa deni la nje¹ 143.4 155.5 404.7 259.1 122.3 85.6 130.9 344.3 110.1 183.5 99.0 100.8 103.7

     Mtaji (Principal) 96.4 142.3 286.2 185.4 92.7 32.9 75.3 262.0 76.4 136.8 81.5 35.4 48.0

     Riba 47.0 13.2 118.4 73.7 29.6 52.6 55.6 82.3 33.7 46.7 17.5 65.4 55.7

     Malipo mengine 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

8. Mtiririko halisi wa deni la nje¹ (Net flows on external debt1)325.5 -8.4 -173.4 976.6 404.5 86.6 530.8 -90.9 152.5 137.3 61.9 57.7 22.4

9. Uhamisho halisi wa deni la nje¹ (Net transfers on external debt1)278.5 -21.7 -291.8 902.8 374.9 33.9 475.2 -173.2 118.8 90.6 44.4 -7.7 -33.3
10. Madeni ya nje yaliyochelewa kulipwa kwa 
mujibu wa aina ya wadai² 2,046.6 2,123.7 2,151.0 2,415.0 2,588.8 2,219.9 2,351.3 2,823.1 1,795.3 2,093.6 2,111.8 2,032.6 2,092.1

Mtaji uliochelewa kulipwa (Principal Arrears) 1,390.1 1,452.1 1,467.5 1,702.7 1,862.6 1,552.3 1,662.7 2,010.9 1,349.5 1,588.7 1,597.2 1,550.9 1,593.4

    Deni la nchi washirika (Bilateral) 156.8 157.0 140.9 141.4 141.1 139.8 171.1 175.1 183.1 184.0 187.8 189.0 188.0

Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 51.9 53.0 53.0 167.7 168.1 168.1 169.6 177.3 66.9 85.6 0.8 0.8 0.7

     Deni la kibiashara 962.7 1,021.1 1,047.7 1,090.7 1,247.2 916.1 994.7 1,344.3 954.6 1,148.5 1,231.3 1,181.6 1,211.3

     Mikopo ya mauzo ya nje 218.8 221.1 225.9 302.9 306.2 328.3 327.3 314.3 144.9 170.6 177.4 179.5 193.4

Riba iliyochelewa kulipwa (Interest Arrears) 656.4 671.6 683.5 712.3 726.1 667.6 688.6 812.2 445.8 504.9 514.6 481.7 498.6

     Deni la nchi washirika (Bilateral) 77.5 78.0 78.4 78.7 78.6 78.7 78.7 78.7 79.0 80.1 80.3 80.2 80.0

     Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 32.0 33.8 33.8 35.5 41.0 44.2 44.8 46.7 33.8 37.0 23.2 22.9 22.7

     Deni la kibiashara 373.5 383.8 392.6 414.2 421.7 345.2 364.0 494.4 290.3 338.8 358.4 324.9 340.6

     Mikopo ya mauzo ya nje 173.5 176.1 178.7 183.9 184.8 199.5 201.1 192.5 42.7 49.0 52.8 53.6 55.4

11. Jumla ya deni la nje la Serikali na sekta binafsi33,284.3 33,764.5 33,586.1 34,765.3 35,180.1 35,012.6 35,642.2 36,033.7 35,125.7 35,528.8 35,891.9 35,824.7 35,540.2

12. Jumla ya deni la ndani la Serikali 12,926.7 12,974.0 13,219.8 13,631.1 13,886.2 15,073.3 15,334.2 15,620.1 15,742.5 15,485.0 15,329.1 15,253.7 14,917.3

13. Jumla ya deni 46,210.9 46,738.5 46,805.9 48,396.3 49,066.3 50,085.9 50,976.4 51,653.8 50,868.2 51,013.8 51,221.0 51,078.3 50,457.5
Kiwango cha ubadilishaji fedha, mwishoni wa 
kipindi (TZS/USD) 2,650.0 2,679.2 2,685.6 2,604.6 2,545.8 2,463.3 2,442.8 2,451.6 2,436.8 2,447.5 2,518.1 2,542.5 2,577.4
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: Madeni yaliyochelewa kulipwa kwenye mashirika ya kimataifa ni yale yanayodaiwa kwa sekta binafsi ;¹ inaashiria mtiririko wa deni katika kipindi husika; ² inahusu hali ya deni mwisho wa kipindi husika; 

r ni takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu za awali
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Tafsiri ya dhana Muhimu
Ujazi wa fedha
Hujumuisha  fedha zote zilizo kwenye mzunguko, 
nje ya mfumo wa kibenki na amana zote za wakazi 
wa hapa nchini zilizo kwenye mabenki. Kwa 
Tanzania ujazi wa fedha hutafsiriwa katika ngazi 
tatu ambazo ni  ; Ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu 
(M1), Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) na Ujazi 
wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3). 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3)
Ujazi wa fedha unaojumuisha ujazi wa fedha kwa 
tafsiri pana (M2) na amana za fedha za kigeni 
zilizowekwa na wakazi kwenye benki ndani ya 
nchi. 

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2)
Hii  inajumuisha ujazi wa fedha kwa tafsiri 
finyu (M1) pamoja na amana za akiba na za 
muda  maalumu  zilizo  katika  shilingi, zilizowekwa  
katika mabenki hapa nchini.

Ujazi wa fedha kwa tafsiri finyu (M1) 

Hujumuisha fedha zilizo kwenye mzunguko, nje ya 
mfumo wa kibenki pamoja na amana za hundi za 
wakazi zilizo katika mabenki.

Fedha taslim (M0) 
Hujumuisha  fedha  zote  zilizo  kwenye mzunguko 
nje ya mfumo wa benki,  fedha taslimu katika hifadhi 
za mabenki na amana za mabenki zilizowekwa 
Benki Kuu katika shilingi ya Tanzania. Aidha fedha 
hizi hujulikana kama fedha za msingi.

Riba ya Benki Kuu
Ni kiwango cha riba kinachoamuliwa na Kamati 
ya Sera ya Fedha na kutumiwa na Benki Kuu 
kusimamia, kuashiria na kutekeleza sera ya fedha.

Fedha zilizo nje ya mfumo wa kibenki
Hujumuisha noti na sarafu za shilingi ya Tanzania 
zinazozunguka nje ya mfumo wa benki. Fedha hizi 
hujuimusiaha fedha zote zilizo nje ya Benki Kuu ya 
Tanzania na taasisi nyingine za fedha.

Riba inayotumika kuthmini dhamana za 
serikali kabla ya kuiva

Kiwango cha riba ambacho Benki Kuu ya 
Tanzania inatumia katika kufanya tathmini fedha 
inayotakiwa kulipwa pale mwekezaji  anapotaka 
kurejesha dhamana za Serikali  (Treasury bills) 
kwa madhumuni ya kupata fedha. Kiwango hiki 
hukokotolewa kwa kuongeza kipengele cha ziada 
(loaded factor) juu ya riba ya Benki Kuu. Kipengele 
hiki huamuliwa  na kuidhinishwa na Kamati ya 
Sera ya Fedha (MPC) kulingana na hali ya ukwasi 
katika uchumi.

Kiwango cha kubadilisha fedha

Ni  bei  ambayo  sarafu  moja  inaweza kununuliwa 
na sarafu nyingine, kwa mfano, shilingi ya 
Tanzania (TZS) kwa dola ya Marekani (USD). 
Ni jumla ya madai yote kwa Serikali na sekta 
binafsi. 

Deni la umma 

Deni linalolipwa au lililodhaminiwa na Serikali 
Kuu. Deni la umma la Tanzania linajumuisha 
vipengele viwili vikuu: deni la ndani (linalokopwa 
hasa kugharamia nakisi ya bajeti) na deni la nje 
(linalokopwa kimsingi kugharamia miradi ya 
maendeleo). Deni la nje linajumuisha madeni 
ambayo Serikali Kuu inadaiwa na wadai wa nje, 
pamoja na madeni ya nje wa idara na wakala wa 
Serikali ambayo yamedhaminiwa na Serikali Kuu. 

Deni la nje
Ni jumla ya mikopo  iliyokopwa na wakazi wa nchi 
kutoka kwa wakopeshaji wa nje kupitia benki za 
biashara, serikali za kigeni, au taasisi za kifedha 
za kimataifa. Hujumuisha deni la nje la umma 
na la sekta binafsi la muda mrefu. Deni hili pia 
hujumuisha matumizi ya mikopo ya Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF), na mikopo ya muda 
mfupi (yenye muda wa ukomavu wa mwaka mmoja 
au chini ya hapo), pamoja na  malimbikizo ya riba 
ya ya mikopo ya muda mrefu.
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Mfumuko wa bei 

Kiwango ambacho wastani wa bei za bidhaa 
na huduma katika uchumi huongezeka 
kwa kipindi  fulani.  Kiwango  hiki  huwa 
kinawasilishwa  kwa  asilimia.  Aidha,  ongezeko la 
mfumuko wa bei huashiria kupungua kwa nguvu 
ya kununua  au thamani ya fedha ya nchi husika.

Mfumuko wa bei wa msingi

Ni kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma, 
zisizohusisha nishati, vyakula visivyochakatwa na 
huduma za umeme na maji kwa kipindi maalum. 
Bidhaa za vyakula visivyochakatwa, nishati, 
huduma za umeme na maji  hazijumishwi kwa 
kuwa bei zake hubadilikabadilika  na zinaweza 
kuathiriwa mambo mengine yasiyohusisha 
ongezeko la ujazi wa fedha. 

Mfumuko wa bei za vyakula

Ni kiwango cha mabadiliko ya bei za vyakula vyote 
vilivyochakatwa na visivyochakatwa.

Mfumuko wa bei usio wa vyakula
Ni ongezeko la bei za bidhaa na huduma zote 
isipokuwa bidhaa za chakula na vinywaji visivyo 
na kilevi.

Akiba ya fedha za kigeni

Akiba ya fedha za kigeni inajumuisha fedha na 
rasilimali zote za kifedha nje ya nchi ambazo 
zinasimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. Akiba hii 
hutumika kugharamia malipo ya nje, na pia kudhibiti 
kiwango cha nakisi ya urari wa malipo, kupitia 
ushiriki katika masoko ya fedha za kigeni. Akiba 
hii inajumuisha dhahabu-fedha inayomilikiwa na 
Benki Kuu ya Tanzania, haki maalum wanazopewa 
wanachama wa Shirika la fedha duniani (IMF) 
kutumia kiwango cha fedha za kigeni (Special 
Drawing Rights (SDRs), akiba ya fedha za kigeni 
katika Shirika la Fedha Duniani (IMF), pamoja na 
rasilimali za fedha za kigeni zilizopo Benki Kuu ya 
Tanzania kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya kulipia 
bidhaa na huduma nje ya nchi.

Soko la fedha baina ya mabenki 
Ni utaratibu au sehemu ya soko la fedha ambapo 
mabenki hukopeshana fedha kwa kwa vipindi 
maalumu. Katika soko hili, kila mkopo unaotolewa 
huwakilisha makubaliano baina ya benki 
kukopeshana kiwango husika kwa muda fulani na 
kiwango fulani cha riba. 

Sera ya fedha inayotumia riba

Ni mfumo wa sera ya fedha unaotumiwa na Benki 
Kuu kudhibiti mfumuko wa bei na kuchagiza ukuaji 
wa uchumi kupitia riba za mikopo. Kwa kutumia 
mfumo huu, Benki Kuu ya Tanzania hupanga Riba 
Ya Benki Kuu kila robo mwaka ili kuathiri gharama 
na upatikanaji wa mikopo katika uchumi. Benki 
hutumia nyenzo mbalimbali za sera ya fedha kama  
vile kuuza au kununua dhamana za serikali, hati 
fungani za serikali, kubadilisha sehemu ya amana 
ambazo benki zinatakiwa kuweka kisheria katika 
Benki Kuu ili kudhibiti kiwango cha ukwasi katika 
uchumi.

Mkopo wa siku moja wa Benki Kuu
Ni utaratibu unaoziwezesha benki kukopa 
fedha kutoka Benki Kuu kwa hiyari yao kwa 
muda wa siku moja, kwa kuweka rehani  
hatifungani zinazokidhi vigezo kama dhamana .

Riba ya Mkopo wa siku moja

Ni kiwango cha riba kinachotozwa na Benki Kuu 
ya Tanzania kwa mikopo inayotolewa kwa benki 
kupitia mkopo wa siku moja ‘Lombard’. Riba hii 
hutumika kama ukomo wa juu wa wigo wa riba ya 
Benki Kuu (CBR).

Akaunti ya mapato ya msingi
Hujumuisha mapato yanayotokana na malipo kwa 
wafanyakazi, riba, gawio na faida zinazotokana na 
uwekezaji, mapato ya kodi, na mapato mengineyo 
yakiwemo yanayohusiana na bima na mifuko ya 
pensheni.
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Akaunti ya mapato ya upili
Hujumuisha uhamisho wa fedha usiohusisha 
mauziano au mabadilishano ya bidhaa, huduma 
au rasilimali yoyote yenye thamani ya kiuchumi 
baina ya wakazi wa nchi tofauti. 

Soko la fedha baina ya mabenki kwa siku 
mmoja
Ni sehemu ya soko la fedha inayohusisha 
mikopo ya muda mfupi baina ya mabenki. 
Katika  utaratibu  huu,  wakopeshaji  hukubaliana 
na wakopaji kukopeshana fedha kwa muda wa 
siku mmoja tu, ambapo mkopaji anapaswa kulipa 
fedha hizo pamoja na riba mwanzoni mwa siku 
inayofuata.

Mikopo  ya  muda  mfupi  toka  kwa mabenki 
(repo)

Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopa fedha kutoka 
kwa benki kwa kuuza dhamana, kwa makubaliano 
ya kurejesha fedha hizo pamoja na kiwango 
fulani cha riba baada ya muda maalumu kwa 
kuzinunua tena dhamana hizo kutoka kwa  benki 
zilizokopesha. Utaratibu huu hutumika kupunguza 
ukwasi katika uchumi.

Mikopo ya muda mfupi kwa mabenki (reverse 
repo)
Ni utaratibu ambao Benki Kuu hukopesha fedha 
kwa benki kupitia ununuzi wa dhamana kwa 
makubaliano ya kurejesha fedha hizo pamoja na 
kiwango fulani cha riba baada ya muda fulani, 
kwa kuziuza tena dhamana hizo kwa benki 
zilizokopeshwa. Utaratibu huu hutumika kuongeza 
ukwasi katika uchumi.

Wastani wa riba za dhamana za Serikali
Hiki ni kiwango cha jumla cha riba ya dhamana za 
serikali, ambacho hukokotolewa kwa kuzingatia 
thamani ya mauzo ya dhamana za siku 35, 91, 
182, na siku 364,  ambacho huwasilishwa kwa 
asilimia.



TANZANIA

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Benki Kuu ya Tanzania, Barabara ya 16 ya Jakaya Kikwete 40184,

Sanduku la Posta 2303, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 296 3182-7 au +255 22 223 2541

Taarifa hii inapatikana kwenye tovuti: http://www.bot.go.tz

ISSN 0856 - 6844

Im
ec

ha
pi

sh
w

a 
na

 M
ak

ta
ba

 y
a 

Be
nk

i k
uu

 y
a 

Ta
nz

an
ia

 


